Oops! It appears that you have disabled your Javascript. In order for you to see this page as it is meant to appear, we ask that you please re-enable your Javascript!

ಸಾಮಾನ್ಯ ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಪ್ರಚಲಿತ ವಿದ್ಯಮಾನ ಕ್ವಿಜ್-ಜನವರಿ,30,31,2018

ಕರ್ನಾಟಕ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ನಡೆಸಲಾಗುವ ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಾದ ಕೆ.ಎ.ಎಸ್(KAS), ಪಿಎಸ್ಐ (PSI), ಪಿಡಿಓ (PDO), ಎಫ್ ಡಿ ಎ (FDA), ಎಸ್ ಡಿ ಎ (SDA) ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಿಗೆ ಸಹಾಯವಾಗಲಿದೆ.

ಸಾಮಾನ್ಯ ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಪ್ರಚಲಿತ ವಿದ್ಯಮಾನ ಕ್ವಿಜ್-ಜನವರಿ,30,31,2018

Question 1

1. 13 ನೇ ಜಂಟಿ ಸೇನಾ ಡ್ರಿಲ್ ವ್ಯಾಯಾಮ "ಐರನ್ ಫಿಸ್ಟ್ - 2018" ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ಮತ್ತು ಯಾವ ದೇಶದ ನಡುವೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಿದೆ?

A
ಜಪಾನ್
B
ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾ
C
ಫ್ರಾನ್ಸ್
D
ಜರ್ಮನಿ
Question 1 Explanation: 

ಜಪಾನ್ ಜಂಟಿ ಮಿಲಿಟರಿ ಡ್ರಿಲ್ ವ್ಯಾಯಾಮದ 13 ನೇ ಆವೃತ್ತಿ "ಐರನ್ ಫಿಸ್ಟ್- 2018" ಯು ಜನವರಿ 12 ರಂದು ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾದ ಕ್ಯಾಂಪ್ ಪೆಂಡಲ್ಟನ್ ನಲ್ಲಿ ಅಮೇರಿಕ ಮತ್ತು ಜಪಾನಿಯರ ಪಡೆಗಳ ನಡುವೆ ಆರಂಭವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಫೆಬ್ರವರಿ 12 ರವರೆಗೆ ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತದೆ.ಇದರಲ್ಲಿ 500 ಕ್ಕಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಯುಎಸ್ ಮೆರೀನ್ ಮತ್ತು ನಾವಿಕರು 350 ಸದಸ್ಯರ ಜೊತೆ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಅಗ್ನಿಶಾಮಕ ಬೆಂಬಲ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳು ಮತ್ತು ಉಭಯಚರಗಳ ಆಕ್ರಮಣಗಳಲ್ಲಿ ತರಬೇತಿ ನೀಡಲು ಜಪಾನೀಸ್ ಗ್ರೌಂಡ್ ಸೆಲ್ಫ್-ಡಿಫೆನ್ಸ್ ಫೋರ್ಸ್ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.ಈ ಐರನ್ ಫಿಸ್ಟ್ , ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ತರಬೇತಿ ವ್ಯಾಯಾಮವಾಗಿದ್ದು, ಯುಎಸ್ ಮತ್ತು ಜಪಾನಿ ಸೇವಾ ಸದಸ್ಯರು ತಮ್ಮ ಸಂಯೋಜಿತ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.

Question 2

2. ಕೃಷಿ ಮತ್ತು ಅರಣ್ಯ (AIMMAF)ಯ ಕುರಿತು 4 ನೇ ಏಷಿಯಾನ್-ಭಾರತ ಸಚಿವ ಸಭೆಯನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಿದ್ದ ನಗರ ಯಾವುದು?

A
ಬ್ರೂನಿ
B
ದೆಹಲಿ
C
ಜಕಾರ್ತಾ
D
ಕೌಲಾಲಂಪುರ್
Question 2 Explanation: 

ನವ ದೆಹಲಿ ಕೃಷಿ ಮತ್ತು ಅರಣ್ಯ (AIMMAF)ಯ ಕುರಿತು 4 ನೇ ಏಷಿಯಾನ್-ಭಾರತ ಸಚಿವ ಸಭೆ ಜನವರಿ 12, 2018 ರಂದು ಹೊಸದಿಲ್ಲಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯಿತು.ಈ ಸಭೆಯ ಚರ್ಚೆಯ ವಿಷಯವು ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಕೃಷಿ ಭವಿಷ್ಯದ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳ ಮೇಲೆ ಆಧಾರಿತವಾಗಿದೆ. ಕೃಷಿ ಮತ್ತು ರೈತರ ಕಲ್ಯಾಣ ಸಚಿವ ರಾಧಾ ಮೋಹನ್ ಸಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಥಾಯ್ ಕೃಷಿ ಮತ್ತು ಸಹಕಾರ ಸಂಘದ ಗ್ರಿಸಾಡಾ ಬೂನ್ರಾಚ್ ಅವರು ಈ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಸಹ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿದ್ದರು. ಇದರಲ್ಲಿ 10 ಏಷಿಯಾನ್ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳು ಹಾಜರಿದ್ದರು. ಇದರಲ್ಲಿ, 2019 ರಲ್ಲಿ ಬ್ರೂನಿ ದರುಸ್ಸಲಾಮ್ನಲ್ಲಿ 5 ನೇ ಏಷಿಯಾನ್-ಭಾರತ ಸಚಿವ ಸಂಪುಟ ಕೃಷಿ ಮತ್ತು ಅರಣ್ಯಗಳ ಕುರಿತು ಸಭೆ ನಡೆಯಲಿದೆ ಎಂದು ಘೋಷಿಸಲಾಯಿತು.

Question 3

3. ಭಾರತೀಯ ಒಲಿಂಪಿಕ್ ಅಸೋಸಿಯೇಷನ್ ( IOA )ನ ಹೊಸದಾಗಿ ರೂಪುಗೊಂಡ ಹಣಕಾಸು ಆಯೋಗದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ನೇಮಕಗೊಂಡವರು ಯಾರು?

A
ತಾರ್ಲೋಚನ್ ಸಿಂಗ್
B
ಬಿಎಸ್ ಲ್ಯಾಂಡ್ಜ್
C
ಜಿಎಸ್ ಮಾಂಡರ್
D
ಅನಿಲ್ ಖನ್ನಾ
Question 3 Explanation: 

ಅನಿಲ್ ಖನ್ನಾ ಭಾರತೀಯ ಒಲಿಂಪಿಕ್ ಅಸೋಸಿಯೇಷನ್ (IOA)ನ ಹೊಸದಾಗಿ ರೂಪುಗೊಂಡ ಹಣಕಾಸು ಆಯೋಗದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ಅನಿಲ್ ಖನ್ನಾ ಅವರನ್ನು ಹಿರಿಯ ಕ್ರೀಡಾ ಆಡಳಿತಗಾರರಾಗಿ ನೇಮಕ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. IOA ಸಹ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಯೋಗ ಮತ್ತು ಕ್ರೀಡಾ ತಾಂತ್ರಿಕ ನೀತಿ ಸಮಿತಿ ಮತ್ತು IOA ಮತ್ತು ನ್ಯಾಷನಲ್ ಸ್ಪೋರ್ಟ್ಸ್ ಫೆಡರೇಷನ್ (NSFs) ನ ಸಮಿತಿಗಳಿಗೆ ನಾಮನಿರ್ದೇಶನಗೊಂಡಿದೆ. ಸಲಹಾ ಸಮಿತಿಯಲ್ಲಿ Tarlochan ಸಿಂಗ್, ಜಿಎಸ್ ಮಂಡರ್, ಎಸ್ ರೆಗ್ಯುನಾಥನ್ ಮತ್ತು ಬಿಎಸ್ ಲ್ಯಾಂಡ್ಜ್ ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಖನ್ನಾ ನೇತೃತ್ವದ ಹಣಕಾಸು ಆಯೋಗದ ಸದಸ್ಯರಾದ ಸಹಡೆವ್ ಯಾದವ್, ಭಾರತೀಯ ಭಾರತ್ ತರಬೇತಿ ಸಂಘದ ಪ್ರಧಾನ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಮತ್ತು ಉತ್ತರಾಖಂಡ್ ಒಲಿಂಪಿಕ್ ಅಸೋಸಿಯೇಷನ್ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಡಿ.ಕೆ.ಸಿಂಗ್ ಅವರು ಸದಸ್ಯರಾಗಿದ್ದಾರೆ.

Question 4

4. ಇತ್ತೀಚಿನ ವಿಶ್ವ ಆರ್ಥಿಕ ವೇದಿಕೆಯ (WEF) ನ ಗ್ಲೋಬಲ್ ಮ್ಯಾನುಫ್ಯಾಕ್ಚರಿಂಗ್ ಇಂಡೆಕ್ಸ್ (GMI) ಯಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಶ್ರೇಯಾಂಕ ಏನು?

A
44 ನೇ
B
68 ನೇ
C
57 ನೇ
D
30 ನೇ
Question 4 Explanation: 

30 ನೇ ವಿಶ್ವ ಆರ್ಥಿಕ ವೇದಿಕೆ (WEF) ಜಾಗತಿಕ ಉತ್ಪಾದನಾ ಸೂಚ್ಯಂಕ (GMI) ಯಲ್ಲಿ 30 ನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಭಾರತವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಅದರ ಮೊದಲ "ಉತ್ಪಾದನಾ ಭವಿಷ್ಯದ ಸಿದ್ಧತೆ" ವರದಿಯಲ್ಲಿ, ಜಪಾನ್ ಉತ್ತಮ ಉತ್ಪಾದನೆಯ ರಚನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾ, ಜರ್ಮನಿ, ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್, ಚೀನಾ, ಝೆಕ್ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್, ಯುಎಸ್, ಸ್ವೀಡೆನ್, ಆಸ್ಟ್ರಿಯಾ ಮತ್ತು ಐರ್ಲೆಂಡ್. ಬ್ರಿಕ್ಸ್ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ, ರಷ್ಯಾ 35 ನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ, ಬ್ರೆಜಿಲ್ 41 ನೇ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾ 45 ನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ. ವರದಿ ಹಂಗರಿ, ಮೆಕ್ಸಿಕೊ, ಫಿಲಿಪೈನ್ಸ್, ರಷ್ಯಾ, ಥೈಲ್ಯಾಂಡ್ ಮತ್ತು ಟರ್ಕಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಇತರ ದೇಶಗಳೊಂದಿಗೆ ಲೆಗಸಿ ಗುಂಪಿನಲ್ಲಿ ಭಾರತವನ್ನು ಇರಿಸಿದೆ. ಚೀನಾವು 'ಪ್ರಮುಖ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ' ಮತ್ತು ಬ್ರೆಜಿಲ್ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾ ಮೊದಲಾದವುಗಳಲ್ಲಿ ಸೇರಿವೆ.

Question 5

5. ಕೆಳಗಿನವುಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವುದು ನೈರ್ಮಲ್ಯ ಕರವಸ್ತ್ರ ಮಾರಾಟ ಯಂತ್ರವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಭಾರತದ ಮೊದಲ ರೈಲು ನಿಲ್ದಾಣವಾಗಿದೆ?

A
ಭೋಪಾಲ್ ರೈಲು ನಿಲ್ದಾಣ
B
ಹಜರತ್ ನಿಜಾಮುದ್ದೀನ್ ರೈಲು ನಿಲ್ದಾಣ
C
ಕೊಲ್ಕತ್ತಾ ರೈಲು ನಿಲ್ದಾಣ
D
ಥಾಣೆ ರೈಲು ನಿಲ್ದಾಣ
Question 5 Explanation: 

ಭೋಪಾಲ್ ರೈಲು ನಿಲ್ದಾಣ 'ಹ್ಯಾಪಿ ನರಿ' ಎಂಬ ಹೆಸರಿನ ನೈರ್ಮಲ್ಯ ಕರವಸ್ತ್ರ ಮಾರಾಟ ಯಂತ್ರವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಭಾರತದ ಮೊದಲ ರೈಲ್ವೆ ನಿಲ್ದಾಣವಾಗಿ ಭೋಪಾಲ್ ರೈಲ್ವೇ ನಿಲ್ದಾಣವು ಮಾರ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ಯಂತ್ರವು ಕೇವಲ 5 ರೂ. ವೆಚ್ಚದಲ್ಲಿ ಎರಡು ನೈರ್ಮಲ್ಯ ಕರವಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು ವಿತರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು 5 ನಾಣ್ಯಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸುತ್ತದೆ. ಬೋಪೋಲ್ನ ರೈಲ್ವೇ ಮಹಿಳಾ ಕಲ್ಯಾಣ ಸಂಘದಿಂದ ವೇದಿಕೆಯ ನಂ 1 ನಲ್ಲಿ ಸ್ಯಾನಿಟರಿ ಪ್ಯಾಡ್ ವಿತರಣಾ ಯಂತ್ರವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಯಂತ್ರವು 75 ನೈರ್ಮಲ್ಯ ಪ್ಯಾಡ್ಗಳನ್ನು ಹಿಡಿದಿಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಹೊಂದಿದೆ. ವಿಶೇಷವಾಗಿ ತರಬೇತಿ ಪಡೆದ ಮಹಿಳಾ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಯಂತ್ರವನ್ನು ಮರುಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತಾರೆ.

Question 6

6. ವಿಕಿಲೀಕ್ಸ್ನ ಸಂಸ್ಥಾಪಕ ಜೂಲಿಯನ್ ಅಸ್ಸಾಂಜಿಗೆ ಪೌರತ್ವವನ್ನು ಯಾವ ದೇಶವು ನೀಡಿದೆ?

A
ಸ್ವೀಡನ್
B
ಈಕ್ವೆಡಾರ್
C
ಯುನೈಟೆಡ್ ಕಿಂಗ್ಡಮ್
D
ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾ
Question 6 Explanation: 

ಈಕ್ವೆಡಾರ್ ಈಕ್ವೆಡಾರ್ ಯುನೈಟೆಡ್ ಕಿಂಗ್ಡಮ್ (ಯುಕೆ) ನಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಮುಂದುವರಿದ ಅಸ್ತಿತ್ವದ ಮೇಲೆ ರಾಜಕೀಯ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ ವಿಕಿಲೀಕ್ಸ್ ಸಂಸ್ಥಾಪಕ ಜೂಲಿಯನ್ ಅಸ್ಸಾಂಜೆಯವರಿಗೆ ಪೌರತ್ವವನ್ನು ನೀಡಿದೆ. ಈಕ್ವೆಡಾರ್ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ಮರಿಯಾ ಫೆರ್ನಂದಾ ಎಸ್ಪಿನೊಸಾ ಅವರು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯದ ಅಸ್ಸಾಂಜ್ರನ್ನು 2017 ಡಿಸೆಂಬರ್ 12 ರಂದು ಈಕ್ವೆಡಾರ್ ನಾಗರಿಕರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದರು.

Question 7

7. 22 ನೇ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಯುವ ಉತ್ಸವದ ವಿಷಯ (NYF-2018) ಏನು?

A
ಯುನೈಟೆಡ್ ಇಂಡಿಯಾಕ್ಕೆ ಯುವಕ
B
ಡಿಜಿಟಲ್ ಭಾರತಕ್ಕಾಗಿ ಯೂತ್
C
ಲಕ್ಷ್ಯ ಎಕ್ ದೀಶಾ
D
ಸಂಕಲ್ಪ್ ಸಿದ್ಧಿ
Question 7 Explanation: 

ಸಂಕಲ್ಪ್ ಸಿದ್ಧಿ 22 ನೇ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಯುವ ಉತ್ಸವ (ಎನ್ವೈಎಫ್-2018) ಜನವರಿ 12 ರಂದು ಗ್ರೇಟರ್ ನೋಯ್ಡಾದ ಗೌತಮ್ ಬುದ್ಧ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು ಉದ್ಘಾಟಿಸಿತ್ತು. ಭಾರತದ ಯುವ ಐಕಾನ್ ಸ್ವಾಮಿ ವಿವೇಕಾನಂದ ಜನ್ಮದಿನೋತ್ಸವದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಈ ಉತ್ಸವವು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಿದೆ. 5 ದಿನ ಉತ್ಸವದ ವಿಷಯವೆಂದರೆ 'ಭಾರತದ ಸಂಕಲ್ಪ ಸಿದ್ಧಿ', ಯುವ ಭಾರತದ ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಲಾಭಾಂಶವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು, ಯುವಕರ ಹೊಸತನ ಮತ್ತು ಹೊಸ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವನ್ನು ಹಿಡಿಯಲು ಮತ್ತು ಹೊಸ ಭಾರತದ ಗುರಿ ಸಾಧಿಸಲು ಪ್ರತಿಜ್ಞೆ ಮಾಡಲು

Question 8

8. ಭಾರತೀಯ ಭಾಷೆಗಳ ಕೇಂದ್ರ ಸಂಸ್ಥೆ (ಸಿಐಐಎಲ್) ಯಾವ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿದೆ?

A
ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ
B
ಪಂಜಾಬ್
C
ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ
D
ಕರ್ನಾಟಕ
Question 8 Explanation: 

ಕರ್ನಾಟಕ ಭಾರತೀಯ ಭಾಷೆಗಳ ಕೇಂದ್ರ ಸಂಸ್ಥೆ (ಸಿಐಐಎಲ್) ಕರ್ನಾಟಕದ ಮೈಸೂರಿನಲ್ಲಿರುವ ಭಾರತೀಯ ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಬೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆಯಾಗಿದೆ. ಇದು ಮಾನವ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಚಿವಾಲಯದ ಭಾಷಾ ಬ್ಯೂರೋದ ಭಾಗವಾಗಿದೆ. ಸಣ್ಣ, ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತ ಮತ್ತು ಬುಡಕಟ್ಟು ಭಾಷೆಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಮತ್ತು ದಾಖಲಿಸುವುದು ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ನ ಗುರಿಯಾಗಿದೆ. ಸ್ಥಳೀಯರ ಕಲಿಯುವವರಿಗೆ 15 ಭಾರತೀಯ ಭಾಷೆಗಳನ್ನು ಬೋಧಿಸುವುದರ ಮೂಲಕ ಭಾಷಾಶಾಸ್ತ್ರದ ಸಾಮರಸ್ಯವನ್ನು ಇದು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತದೆ. ಇದನ್ನು 17 ಜುಲೈ 1969 ರಂದು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಯಿತು

Question 9

9. ಕೆ.ಕೆ. ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ನಿಧನರಾದ ರಾಮಚಂದ್ರನ್ ನಾಯರ್ ಅವರು ಕೇರಳದ ಯಾವ ಕ್ಷೇತ್ರದ ಶಾಸಕರಾಗಿದ್ದರು?

A
ಮಾವೆಲಿಕ್ಕರ ಕ್ಷೇತ್ರ
B
ಕರುಣಾಜಪಲ್ಲಿ ಕ್ಷೇತ್ರ
C
ತಿರುವಲ್ಲಾ ಕ್ಷೇತ್ರ
D
ಚೆಂಗಣ್ಣೂರು ಕ್ಷೇತ್ರ
Question 9 Explanation: 

ಚೆನ್ನಣ್ಣೂರು ಕ್ಷೇತ್ರ ಕೇರಳ ಎಂಎಲ್ಎ ಕೆ.ಕೆ. ರಾಮಚಂದ್ರನ್ ನಾಯರ್ (65) ಅವರು ತಮಿಳುನಾಡಿನ ಚೆನ್ನೈನಲ್ಲಿ ಜನವರಿ 14, 2018 ರಂದು ನಿಧನರಾದರು. ಅವರು 2016 ರಿಂದ ಚೆನ್ನಣ್ಣೂರು ಕ್ಷೇತ್ರದ ಶಾಸನ ಸಭೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಅವರು ಎಸ್ಎಫ್ಐ ಕೆಲಸಗಾರರಾಗಿ ರಾಜಕೀಯ ಜೀವನವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಸಿಪಿಐ (ಎಂ) ಚೆಗಣ್ಣೂರು ಪ್ರದೇಶ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಏರಿದರು. 2016 ರ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಅವರು ಪಿ.ಸಿ. 7983 ಮತಗಳ ಅಂತರದಿಂದ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ನ ವಿಷ್ಣುನಾಥ್.

Question 10

10. ಯಾವ ಸರಕು ವಿನಿಮಯ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮೊಟ್ಟಮೊದಲ ಕೃಷಿ-ಸರಕು ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ಗುತ್ತಿಗೆಗಳಲ್ಲಿ ವಿತರಿಸಿದೆ?

A

ಯೂನಿವರ್ಸಲ್ ಕಮೊಡಿಟಿ ಎಕ್ಸ್ಚೇಂಜ್ (ಯುಸಿಎಕ್ಸ್)

B

ಮಲ್ಟಿ ಕಮೊಡಿಟಿ ಎಕ್ಸ್ಚೇಂಜ್ (ಎಂಸಿಎಕ್ಸ್)

C

ನ್ಯಾಷನಲ್ ಕಮೊಡಿಟಿ ಅಂಡ್ ಡೆರಿವಟಿವ್ಸ್ ಎಕ್ಸ್ಚೇಂಜ್ (ಎನ್ಸಿಡಿಎಕ್ಸ್)

D

ನ್ಯಾಷನಲ್ ಮಲ್ಟಿ-ಕಮೊಡಿಟಿ ಎಕ್ಸ್ಚೇಂಜ್ (ಎನ್ಎಂಸಿಇ)

Question 10 Explanation: 

ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸರಕು ಮತ್ತು ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ವಿನಿಮಯ (ಎನ್ಸಿಡಿಎಕ್ಸ್) ಕೇಂದ್ರ ಹಣಕಾಸು ಮಂತ್ರಿ ಅರುಣ್ ಜೇಟ್ಲಿ, ಭಾರತದ ಮೊದಲ ಕೃಷಿ-ಸರಕು ಆಯ್ಕೆಗಳ ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ಸರಕು ಬೋರ್ಸೇ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸರಕು ಮತ್ತು ಡೆರಿವಟಿವ್ಸ್ ಎಕ್ಸ್ಚೇಂಜ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ (ಎನ್ಸಿಡಿಎಕ್ಸ್) ಮೇಲೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಹೊಸ ಉಪಕ್ರಮದ ಉದ್ದೇಶವೆಂದರೆ ರೈತರಿಗೆ ಲಾಭ ಮತ್ತು ಮುಂದಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮ ಬೆಲೆಗಳನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸುವುದು. ವಿನಿಮಯ ಪ್ಲ್ಯಾಟ್ಫಾರ್ಮ್ನಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ದ್ರವದ ಒಪ್ಪಂದಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಸುಮಾರು 1.5 ಮಿಲಿಯನ್ ರೈತರು ಈ ಸರಕುಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ.

There are 10 questions to complete.

ಡೌನ್ಲೋಡ್ ಮಾಡಲು ನೀಲಿ ಬಟನ್ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ 

15 Responses to “ಸಾಮಾನ್ಯ ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಪ್ರಚಲಿತ ವಿದ್ಯಮಾನ ಕ್ವಿಜ್-ಜನವರಿ,30,31,2018”

 1. Shravana kumar says:

  Police

 2. February 2018 magazine

 3. Parashuram says:

  Usuful information

 4. mehaboob says:

  sir please share some english quiz also
  its my reqiest
  thank u

 5. basavaraj b says:

  Comment

 6. basavaraj b says:

  You qutions is good .

 7. Manju says:

  Really is very nice it’s very helpful to hours thanks,,, and plz apdate more questions

 8. Nagaraja ,s says:

  Useful information

 9. MARUTHI R says:

  Comment

 10. Shr says:

  District minority officer exam ge sambandapatta vishaya idre share madi sir plz

 11. Dhananjaya m says:

  May june july agust 2018 latast questions pls

 12. ಕಿರಣ says:

  Karnataka forest department ಗೆ ಸಂಬಂದ ಪಟ್ಟ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಅಪ್ಲೋಡ್ ಮಾಡಿ…

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.