Oops! It appears that you have disabled your Javascript. In order for you to see this page as it is meant to appear, we ask that you please re-enable your Javascript!

ಸಾಮಾನ್ಯ ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಪ್ರಚಲಿತ ವಿದ್ಯಮಾನ ಕ್ವಿಜ್-ಜನವರಿ,15,16,2018

ಕರ್ನಾಟಕ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ನಡೆಸಲಾಗುವ ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಾದ ಕೆ.ಎ.ಎಸ್(KAS), ಪಿಎಸ್ಐ (PSI), ಪಿಡಿಓ (PDO), ಎಫ್ ಡಿ ಎ (FDA), ಎಸ್ ಡಿ ಎ (SDA) ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಿಗೆ ಸಹಾಯವಾಗಲಿದೆ.

ಸಾಮಾನ್ಯ ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಪ್ರಚಲಿತ ವಿದ್ಯಮಾನ ಕ್ವಿಜ್-ಜನವರಿ,15,16,2018

Question 1

1. 2018ರ ಮೈಲಾಪುರ ಉತ್ಸವವನ್ನು ಯಾವ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಯಿತು?

A
ಕರ್ನಾಟಕ
B
ಕೇರಳ
C
ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶ
D
ತಮಿಳುನಾಡು
Question 1 Explanation: 

ತಮಿಳುನಾಡು ಸುಂದರಾಮ್ ಫೈನಾನ್ಸ್ ಮೈಲಾಪೂರ ಫೆಸ್ಟಿವಲ್ನ 16 ನೇ ಆವೃತ್ತಿ (SFMF-2018)ಯನ್ನು ಜನವರಿ 4 ರಿಂದ ತಮಿಳುನಾಡಿನ ಚೆನ್ನೈನಲ್ಲಿರುವ ಶ್ರೀ ಕಪಲೀಶ್ವರ ದೇವಾಲಯ ಮತ್ತು ನಾಗೇಶ್ವರ ರಾವ್ ಪಾರ್ಕ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದೆ. 4 ದಿನಗಳ ಉತ್ಸವವು ಸುಮಾರು 40 ಈವೆಂಟ್ಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಪರಂಪರೆಯ ಹಂತಗಳು, ಸ್ಪರ್ಧೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಪ್ರದರ್ಶನಗಳು.ಈ ಉತ್ಸವವನ್ನು ನಗರದ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಹಣಕಾಸು ಸಂಸ್ಥೆಯಾದ ಸುಂದರಾಮ್ ಫೈನಾನ್ಸ್ ಆಯೋಜಿಸಿದೆ.

Question 2

2. ಬಂಗಾಳದಲ್ಲಿ ಜಂಟಿ ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆ ಗುಂಪುಗಳನ್ನು (JLGs) ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಯಾವ ಬ್ಯಾಂಕ್ನೊಂದಿಗೆ ನಬಾರ್ಡ್(NABARD ) ಒಪ್ಪಂದ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದೆ?

A
ಪಂಜಾಬ್ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಬ್ಯಾಂಕ್
B
ಇಂಡಿಯನ್ ಬ್ಯಾಂಕ್
C
ಸ್ಟೇಟ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ
D
ದೇನಾ ಬ್ಯಾಂಕ್
Question 2 Explanation: 

ಸ್ಟೇಟ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ 2018 ರ ಜನವರಿ 2 ರಂದು ಆಯ್ದ ಜಿಲ್ಲೆಗಳಲ್ಲಿ 2,500 ಜಂಟಿ ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆ ಗುಂಪುಗಳ (JLGs) ಉತ್ತೇಜನಕ್ಕಾಗಿ ಸ್ಟೇಟ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (SBI) ಮತ್ತು ನಬಾರ್ಡ್ ಬಂಗಾಳದಲ್ಲಿ 5 NGO ಗಳೊಂದಿಗೆ ಒಪ್ಪಂದ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿವೆ. JLG ಗಳ 4-10 ಸದಸ್ಯರು ಇದೇ ಆರ್ಥಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿರುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಂಕಿನಿಂದ ಗುಂಪು ತೆಗೆದುಕೊಂಡ ಸಾಲಗಳನ್ನು ಮರುಪಾವತಿಸಲು ಜಂಟಿಯಾಗಿ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ವಹಿಸಿಕೊಂಡಿರುತ್ತಾರೆ.

Question 3

3. ರಾಜಸ್ಥಾನ ಸರ್ಕಾರವು ಸ್ಟಾರ್ಟ್ಅಪ್ಗಳನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಮತ್ತು ಪೋಷಣೆಗೆ ಯಾವ ಬ್ಯಾಂಕ್ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ?

A
SBI
B
HDFC Bank
C
PNB
D
ICICI Bank
Question 3 Explanation: 

HDFC Bank ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, ರಾಜಸ್ಥಾನ ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು HDFC Bank ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಸ್ಟಾರ್ಟ್ಅಪ್ಗಳನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಮತ್ತು ಪಾಲನೆ ಮಾಡಲು MoU ಗೆ ಸಹಿ ಮಾಡಿವೆ. ಸಾರ್ವಜನಿಕರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಅರ್ಪಣೆಗಳನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುವಲ್ಲಿ HDFC Bank ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

Question 4

4. ಮಹಿಯರು ಮತ್ತು ಪುರುಷರಿಗಾಗಿ ಸಮಾನ ವೇತನವನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರುವ ವಿಶ್ವದ ಮೊದಲ ರಾಷ್ಟ್ರ ಯಾವುದು?

A
ಫಿನ್ಲ್ಯಾಂಡ್
B
ಫ್ರಾನ್ಸ್
C
ಐಸ್ಲ್ಯಾಂಡ್
D
ಸ್ವೀಡನ್
Question 4 Explanation: 

ಐಸ್ಲ್ಯಾಂಡ್ ಮಹಿಳೆಯರು ಮತ್ತು ಪುರುಷರಿಗಾಗಿ ಸಮಾನ ವೇತನವನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರುವ ವಿಶ್ವದಲ್ಲೇ ಮೊದಲ ದೇಶ ಐಸ್ಲ್ಯಾಂಡ್ ಆಗಿದೆ. 2018 ರ ಜನವರಿ 1 ರಂದು ಜಾರಿಗೊಳಿಸಲಾದ ಹೊಸ ಕಾನೂನು, ಕನಿಷ್ಠ 25 ಜನರನ್ನು ನೇಮಕ ಮಾಡುವ ಕಂಪನಿಗಳು ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರಿ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳು ತಮ್ಮ ಸಮಾನ-ವೇತನ ನೀತಿಯ ಸರ್ಕಾರಿ ಪ್ರಮಾಣೀಕರಣವನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕೆಂದು ಐಸ್ಲ್ಯಾಂಡ್ ಸರ್ಕಾರ ಹೇಳಿದೆ. ಅದೇ ಕೆಲಸಕ್ಕಾಗಿ ಪುರುಷರು ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರು ಅದೇ ವೇತನವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆಂದು ಅವರು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸದಿದ್ದರೆ ಕಂಪನಿಗಳು ದಂಡವನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆಂದು ಐಸ್ಲ್ಯಾಂಡ್ ಸರ್ಕಾರ ಹೇಳಿದೆ.

Question 5

5. ಹಿಮಾಲಯ ಹೈಡ್ರೋ ಎಕ್ಸ್ಪೊ- 2018 ಅನ್ನು ಯಾವ ನಗರವು ಆಯೋಜಿಸುತ್ತಿದೆ?

A
ಕಾಠ್ಮಂಡು
B
ಶಿಮ್ಲಾ
C
ಗ್ಯಾಂಗ್ಟಾಕ್
D
ಇಟಾನಗರ್
Question 5 Explanation: 

ಕಾಠ್ಮಂಡು 2018 ಜನವರಿ 5 ರಂದು ಹಿಮಾಲಯ ಹೈಡ್ರೋ ಎಕ್ಸ್ಪೊ- 2018 ನೇಪಾಳದ ಕಾಠ್ಮಂಡುವಿನಲ್ಲಿ ಆರಂಭವಾಗಿದೆ. ನೇಪಾಳ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಬಿಡ್ಯ ದೇವಿ ಭಂಡಾರಿ ಈ ಪ್ರದರ್ಶನವನ್ನು ಉದ್ಘಾಟಿಸಿದರು. ನೇಪಾಳದ ಬೃಹತ್ ಜಲಶಕ್ತಿಯ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಸಡಿಲಿಸಲು ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ಪಾಲುದಾರರನ್ನು ಒಂದೇ ಛಾವಣಿಯಡಿಯಲ್ಲಿ ತರಲು ಎಕ್ಸ್ಪೋದ ಮೂಲಭೂತ ಉದ್ದೇಶವಾಗಿದೆ. ತಜ್ಞರ ಪ್ರಕಾರ ನೇಪಾಳ ಸುಮಾರು 40,000 ಮೆ.ವ್ಯಾ. ಆರ್ಥಿಕವಾಗಿ ಕಾರ್ಯಸಾಧ್ಯವಾದ ಜಲಶಕ್ತಿ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಸುಮಾರು 600 ಮೆವ್ಯಾ ಮಾತ್ರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದೆ. ಭಾರತ, ಚೀನಾ, ಆಸ್ಟ್ರಿಯಾ, ಝೆಕ್ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಮತ್ತು ನಾರ್ವೆ ಸೇರಿದಂತೆ ವಿವಿಧ ದೇಶಗಳ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳು ಎಕ್ಸ್ಪೋದಲ್ಲಿ ಪಾಲ್ಗೊಂಡರು.

Question 6

6. 2018 ರ ಪುರುಷರ ಸಿಂಗಲ್ಸ್ ಟಾಟಾ ಓಪನ್ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಟೆನಿಸ್ ಟೂರ್ನಮೆಂಟ್ ಅನ್ನು ಯಾರು ಗೆದ್ದಿದ್ದಾರೆ?

A
ರಾಬರ್ಟೊ ಬಟಿಸ್ಟಾ ಅಗಟ್
B
ಬೆನೈಟ್ ಪೈರ್
C
ಯೂಕಿ ಭಾಂಬ್ರಿ
D
ಗಿಲ್ಲೆಸ್ ಸೈಮನ್
Question 6 Explanation: 

ಗಿಲ್ಲೆಸ್ ಸೈಮನ್ ಫ್ರಾನ್ಸ್ನ ಗಿಲೆಸ್ ಸಿಮನ್ 2016 ರ ಜನವರಿ 6 ರಂದು ಪುಣೆಯ ಬಾಳವಾಡಿ ಸ್ಪೋರ್ಟ್ಸ್ ಕಾಂಪ್ಲೆಕ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ಟಾಟಾ ಓಪನ್ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಟೆನಿಸ್ ಟ್ರೋಫಿಯನ್ನು ಗೆದ್ದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಸಮ್ಮೇಳನದ ಪಂದ್ಯದಲ್ಲಿ, ಅನಿಯಂತ್ರಿತ ಫ್ರೆಂಚ್ ಆಟಗಾರ ಎರಡನೇ ಶ್ರೇಯಾಂಕಿತ ಕೆವಿನ್ ಆಂಡರ್ಸನ್ ಅವರನ್ನು 7-6, 6- 2 ಅಂತರದಲ್ಲಿ ಜಯಿಸಿದರು. ಸೈಮನ್ ವಿಶ್ವದಲ್ಲಿ 89 ನೇ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಪಡೆದರೆ, ಆಂಡರ್ಸನ್ 14 ನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಪಂದ್ಯಾವಳಿಯು ಭಾರತದ ಏಕೈಕ ಎಟಿಪಿ ಸ್ಪರ್ಧೆಯಾಗಿದೆ. ಕಳೆದ 22 ವರ್ಷಗಳಿಂದ, ಪಂದ್ಯಾವಳಿಯು ದೊಡ್ಡ ಮೆಟ್ರೊ ನಗರಗಳೊಂದಿಗೆ, ನವದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ 1996 ರಲ್ಲಿ ಉದ್ಘಾಟನಾ ಆವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಿತ್ತು.

Question 7

7. ಬಾಹ್ಯ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವಾಲಯದಲ್ಲಿ (ಎಕಾನಾಮಿಕ್ ರಿಲೇಷನ್ಸ್) ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿ ನೇಮಕಗೊಂಡವರು ಯಾರು?

A
ಮುಕೇಶ್ ಅಗ್ನಿಹೋತ್ರಿ
B
ಜನಾರ್ದನ ದ್ವಿವೇದಿ
C
ಟಿ ಎಸ್ ತಿರುಮುರ್ತಿ
D
ನಾರಾಯಣನ್ ಚಂದ್ರಕುಮಾರ್
Question 7 Explanation: 

ಟಿ ಎಸ್ ತಿರುಮುರ್ತಿ ಭಾರತೀಯ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸೇವೆಯ 1985 ರ ಬ್ಯಾಚ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಾಗಿದ್ದ ಟಿ.ಎಸ್. ತಿರುಮುರ್ತಿ ಅವರನ್ನು 2018 ರ ಜನವರಿ 5 ರಂದು ವಿದೇಶಾಂಗ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವಾಲಯದ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ (ಆರ್ಥಿಕ ಸಂಬಂಧ)ಯನ್ನು ನೇಮಕ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ವಿದೇಶಾಂಗ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿ ನೇಮಕಗೊಂಡಿದ್ದ ವಿಜಯ್ ಕೇಶವ ಗೋಖಲೆ ಅವರ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಟಿ.ಎಸ್. ತಿರುಮುರ್ತಿ ಅವರನ್ನು ನೇಮಕ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಈ ಪೋಸ್ಟ್ಗೆ ಮೊದಲು, ಅವರು ಕೌಲಾಲಂಪುರ್ಗೆ ಭಾರತದ ಹೈ ಕಮಿಷನರ್ ಆಗಿದ್ದರು

Question 8

8. ಈ ಕೆಳಗಿನ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ ಗ್ರೂಪ್ ರಫ್ತು ನಿಯಂತ್ರಣ ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆ ಸೇರಿದ ರಾಷ್ಟ್ರ ಯಾವುದು?

A
ಚೀನಾ
B
ಭಾರತ
C
ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾ
D
ರಷ್ಯಾ
Question 8 Explanation: 

ಭಾರತ ಜನವರಿ 19, 2018 ರಂದು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ ಗ್ರೂಪ್ ರಫ್ತು ನಿಯಂತ್ರಣಾ ಆಡಳಿತದ 43 ನೇ ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಿ ಭಾರತ ಮಾರ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ಈ ಸೇರ್ಪಡೆಯು ಭಾರತದ ಪ್ರಸರಣವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಮತ್ತು ವಿಮರ್ಶಾತ್ಮಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳನ್ನು ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ. ಇದರೊಂದಿಗೆ, ಭಾರತವು ಮಿಸೈಲ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ ಕಂಟ್ರೋಲ್ ರೆಜಿಮೆಂಟ್ (MTCR), ವಾಸ್ಸೆನರ್ ಅರೇಂಜ್ಮೆಂಟ್ ಮತ್ತು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ಗ್ರೂಪ್ಗೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸದೆ, ಪ್ರಸರಣ ರಹಿತ ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ (ಎನ್ಪಿಟಿ) ಸಹಿ ಮಾಡದೆ ಇರಬಹುದಾಗಿದೆ.

Question 9

9. ಭಾರತ ರೇಟಿಂಗ್ಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಶೋಧನೆ (ಇಂಡಿ-ರಾ) ಯ ಇತ್ತೀಚಿನ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, FY19 ಗೆ ಭಾರತದ ಆರ್ಥಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಎಷ್ಟಿದೆ?

A
7.4%
B
7.6%
C
6.5%
D
7.1%
Question 9 Explanation: 

7.1% ಭಾರತದ ಆರ್ಥಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಯು ಈ ವರ್ಷದ 6.5% ರಿಂದ FY19 (2018-19) ಗೆ 7.1% ಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ ಎಂದು ಭಾರತ ರೇಟಿಂಗ್ಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಶೋಧನೆ (ಇಂಡಿ-ರಾ) ಯೋಜಿಸಿದೆ, ಇದು ದೃಢವಾದ ಬಳಕೆಯ ಬೇಡಿಕೆಯಿಂದ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ಸರಕುಗಳ ಬೆಲೆಗಳಿಂದ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ. 2018-19ರಲ್ಲಿ ಅದರ ದೃಷ್ಟಿಕೋನದಲ್ಲಿ, ಫಿಚ್ ರೇಟಿಂಗ್ಸ್ನ ಅಂಗಸಂಸ್ಥೆಯಾದ ಇಂಡಿಯಾ ರೇಟಿಂಗ್ಸ್, ಜಿಎಸ್ಟಿ ಮತ್ತು ಇನ್ಸೊಲ್ವೆನ್ಸಿ ಮತ್ತು ದಿವಾಳಿತನ ಸಂಹಿತೆಯಂತಹ ರಚನಾತ್ಮಕ ಸುಧಾರಣೆಗಳ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಆವೇಗದಲ್ಲಿ ಕ್ರಮೇಣ ಎತ್ತರವಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.

Question 10

10. ಹವಾಮಾನ-ಚೇತರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಕೃಷಿಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಯಾವ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರವು ನಾನಾಜಿ ದೇಶಮುಖ್ ಸಂಜೀವನಿ ಯೋಜನೆ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದೆ?

A
ಕರ್ನಾಟಕ
B
ಒಡಿಶಾ
C
ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ
D
ಗೋವಾ
Question 10 Explanation: 

ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಹವಾಮಾನ-ಚೇತರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಕೃಷಿಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು 4 ಸಾವಿರ ಕೋಟಿ ರೂ. ನಾನಾಜಿ ದೇಶಮುಖ್ ಸಂಜೀವನಿ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಸರಕಾರ ಅನುಮೋದಿಸಿದೆ. 15 ಜಿಲ್ಲೆಗಳಲ್ಲಿ 5,142 ಗ್ರಾಮಗಳಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ಅಳವಡಿಸಲಾಗುವುದು.

There are 10 questions to complete.

ಡೌನ್ಲೋಡ್ ಮಾಡಲು ನೀಲಿ ಬಟನ್ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.