Oops! It appears that you have disabled your Javascript. In order for you to see this page as it is meant to appear, we ask that you please re-enable your Javascript!

ಸಾಮಾನ್ಯ ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಪ್ರಚಲಿತ ವಿದ್ಯಮಾನ ಕ್ವಿಜ್-ಏಪ್ರಿಲ್,28,29,2018

ಕರ್ನಾಟಕ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ನಡೆಸಲಾಗುವ ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಾದ ಕೆ.ಎ.ಎಸ್(KAS), ಪಿಎಸ್ಐ (PSI), ಪಿಡಿಓ (PDO), ಎಫ್ ಡಿ ಎ (FDA), ಎಸ್ ಡಿ ಎ (SDA) ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಿಗೆ ಸಹಾಯವಾಗಲಿದೆ.

ಸಾಮಾನ್ಯ ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಪ್ರಚಲಿತ ವಿದ್ಯಮಾನ ಕ್ವಿಜ್ ಏಪ್ರಿಲ್-28-29, 2018

Question 1

1. ಕಾಮನ್ವೆಲ್ತ್ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟಗಳ ಸಮಾರೋಪ ಸಮಾರಂಭದಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಧ್ವಜಧಾರಿಯಾಗುವ ಗೌರವವನ್ನು ಯಾರು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿದ್ದರು?

A
ಸೈನಾ ನೆಹ್ವಾಲ್
B
ಮೇರಿ ಕೋಮ್
C
ಹೀನಾ ಸಿಧು
D
ಪಿ.ವಿ ಸಿಂಧು
Question 1 Explanation: 

ಮೇರಿ ಕೋಮ್ ಕಾಮನ್ವೆಲ್ತ್ ಗೇಮ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಸ್ಪರ್ಧಿಸಿದ್ದ ಬಾಕ್ಸರ್ ಮೇರಿ ಕೋಮ್ ಸ್ವರ್ಣ ಗೆಲ್ಲುವ ಮೂಲಕ ಸ್ಮರಣೀಯವಾಗಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. 35 ವರ್ಷದ ಮೇರಿ ಕೋಮ್ ಸ್ಪರ್ಧೆ ಮಾಡುವ ಕೊನೆಯ ಕಾಮನ್ವೆಲ್ತ್ ಇದಾಗಿದ್ದು, ಸಮಾರೋಪ ಸಮಾರಂಭದಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಧ್ವಜಧಾರಿಯಾಗುವ ಗೌರವ ಪಡೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ಪ್ರಧಾನಿ ಮಾಲ್ಕಂ ಟರ್ನ್ಬುಲ್, ಸಮಾರೋಪ ಸಮಾರಂಭಕ್ಕೆ ಆಗಮಿಸುವಂತೆ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಗೆ ಆಹ್ವಾನ ನೀಡಿದ್ದರು. ಆದರೆ, ಮೋದಿ ಬದಲು ಕೇಂದ್ರ ಕ್ರೀಡಾ ಸಚಿವ ರಾಜ್ಯವರ್ಧನ್ ಸಿಂಗ್ ರಾಥೋಡ್ ಗೋಲ್ಡ್ಕೋಸ್ಟ್ಗೆ ತೆರಳಿದ್ದಾರೆ. ಕಳೆದ ಬಾರಿಯ 2014ರ ಗ್ಲಾಸ್ಗೊ ಕಾಮನ್ವೆಲ್ತ್ ಕೂಟದಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು 15 ಚಿನ್ನ. 30 ಬೆಳ್ಳಿ ಮತ್ತು 19 ಕಂಚಿನ ಪದಕ ಸೇರಿ ಒಟ್ಟು 64 ಪದಕ ಗಳಿಸಿದ್ದ ಭಾರತ ಪದಕಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಐದನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿತ್ತು. ಈ ಬಾರಿ ಹೆಚ್ಚು ಚಿನ್ನದ ಪದಕ ಗಳಿಸಿ ಮೂರನೇ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ. ಕಾಮನ್ವೆಲ್ತ್ ಆರಂಭವಾಗಿದ್ದ ಕ್ಯಾರಾರಾ ಅಥ್ಲೆಟಿಕ್ಸ್ ಸ್ಟೇಡಿಯಂನಲ್ಲಿಯೇ ವೈಭವದ ಸಮಾರೋಪ ಸಮಾರಂಭ ನಡೆಯಲಿದೆ. ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ಖ್ಯಾತ ಪಾಪ್ ಗಾಯಕ ಗೇ ಸೆಬಾಸ್ಟಿಯನ್, ಸಮಂತಾ ಜೇಡ್ ಹಾಗೂ ದಿ ವೆರೋನಿಕಾಸ್ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ನೀಡಲಿದ್ದಾರೆ. ಕೇವಲ ಸಮಾರೋಪ ಸಮಾರಂಭಕ್ಕಾಗಿ 65 ಕೋಟಿ ರೂ. ವೆಚ್ಚ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಕ್ವೀನ್ಸ್ ಲ್ಯಾಂಡ್ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಕೂಡ ಸಮಾರಂಭದಲ್ಲಿ ಇರಲಿದ್ದಾರೆ.

Question 2

2. 2018ರ ಬಾರ್ಸಿಲೋನಾ ಓಪನ್ ಟೆನ್ನಿಸ್ ಪಂದ್ಯಾವಳಿಯನ್ನು ಯಾರು ಗೆದ್ದಿದ್ದಾರೆ?

A
ರಫೆಲ್ ನಡಾಲ್
B
ಡಾ ಮಿನಿಕ್
C
ಲಿಯಾಂಡರ್
D
ಜೊಕೊವಿಚ್
Question 2 Explanation: 

ರಫೆಲ್ ನಡಾಲ್ ಸ್ಪೇನ್ ನ ಸ್ಟಾರ್ ಟೆನಿಸ್ ಆಟಗಾರ ರಫೆಲ್ ನಡಾಲ್ ಬಾರ್ಸಿಲೋನಾ ಓಪನ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ತಮ್ಮದಾಗಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.ಭಾನುವಾರ ನಡೆದ ಪುರುಷರ ಸಿಂಗಲ್ಸ್ ವಿಭಾಗದ ಫೈನಲ್‌ ನಲ್ಲಿ ನಡಾಲ್ 6-4, 6-1ರಿಂದ ನೇರ ಸೆಟ್‌ಗಳಿಂದ ಆಸ್ಟ್ರಿಯಾದ ಡಾಮ್ನಿಕ್ ಥೀಮ್ ಅವರನ್ನು ಮಣಿಸಿದರು. ಈ ಮೂಲಕ ಹತ್ತನ್ನೇ ಬಾರಿಗೆ ಬಾರ್ಸಿಲೋನಾ ಓಪನ್‌ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಗೆದ್ದ ಆಟಗಾರ ಎಂಬ ಹೆಗ್ಗಳಿಕೆಗೆ ಪಾತ್ರರಾದರು. ಕಳೆದ ವಾರ ಮಾಂಟೆ ಕಾರ್ಲೊ ಮಾಸ್ಟರ್ಸ್ ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಗೆದ್ದಿದ್ದ ನಡಾಲ್ ಮುಂಬರುವ ಫ್ರೆಂಚ್ ಓಪನ್ನಲ್ಲಿ ಕೂಡ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ. 2005ರಿಂದ 2009 ಹಾಗೂ 2011ರಿಂದ 2013ರ ವರೆಗೆ ಹಾಗೂ ಈಗ 2016 ಮತ್ತು 2017ರಲ್ಲಿ ನಡಾಲ್ ಸತತವಾಗಿ ಇಲ್ಲಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಗೆದ್ದಿದ್ದಾರೆ.

Question 3

3. 2018ರ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ನೃತ್ಯ ದಿನವನ್ನು ಯಾವಾಗ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ?

A
ಏಪ್ರಿಲ್ 29
B
ಏಪ್ರಿಲ್ 24
C
ಏಪ್ರಿಲ್ 30
D
ಏಪ್ರಿಲ್ 19
Question 3 Explanation: 

ಏಪ್ರಿಲ್ 29 ವಿಶ್ವ ನೃತ್ಯ ದಿನಾಚರಣೆಯನ್ನು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಏಪ್ರಿಲ್ 29ರಂದು ನೃತ್ಯ ಪರಿಣತರ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಮುದಾಯಗಳು ಹಾಗೂ ನೃತ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಆಚರಿಸಿಕೊಂಡು ಬರುತ್ತಿವೆ. ಇದೊಂದು ‘ನೃತ್ಯದ ಹಬ್ಬ’. ನಾಟ್ಯಪ್ರಿಯರಿಗೆ ರಸದೌತಣ. ‘ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ನೃತ್ಯ ದಿನ’ದ ಆಚರಣೆಯ ಮೂಲದಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ನೃತ್ಯಗಳ ಪಾತ್ರವು ಕಡಿಮೆ ಇದ್ದರು, ಈ ದಿನದಂದು ನಾವು ಭಾರತೀಯರಾಗಿ ನಮ್ಮ ನಂಬಿಕೆ ಮತ್ತು ಆಚರಣೆಯನ್ನು ಪುನಃ ವೈಭವೀಕರಿಸಿ, ಈ ಕಲೆಯನ್ನು ಅಳಿಯದಂತೆ ಹಲವಾರು ಪೀಳಿಗೆಗಳಿಂದ ಪೀಳಿಗೆಗೆಳಿಗೆ ಕಲಿಸಿದ ಗುರುಗಳಿಗೆ ನಮಿಸಿ, ನಮ್ಮ ದೇವಾಲಯಗಳನ್ನು ಅಲಂಕರಿಸಿರುವ ನೃತ್ಯಗಳ ಸೌಂದರ್ಯ ಕಾಪಾಡಲು ಶಪಥ ಮಾಡೋಣ. ನಮ್ಮ ನೃತ್ಯಶೈಲಿಗಳನ್ನು ಎಲ್ಲರು ಕೇವಲ ಇಂದು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಪ್ರತಿದಿನವೂ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

Question 4

4. 2017 ಸರಸ್ವತಿ ಸಮ್ಮಾನ್ಗೆ ಯಾರನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ?

A
ವಿಜಯ್ ತೆಂಡೂಲ್ಕರ್
B
ಸಿತನ್ಶೂ ಯಶಸ್ಚಂದ್ರ
C
ರಾಮಕಾಂತ ರಾಥ್
D
ಶ್ರೀ ರಾಮಾಯಣ ಮಹನ್ವೇಷನ್
Question 4 Explanation: 

ಸಿತನ್ಶುವ ಯಶಶಾಚ್ರಾ ಗುಜರಾತಿ ಕವಿ ಮತ್ತು ನಾಟಕಕಾರರಾದ ಸಿತನ್ಶೂ ಯಶಶಂದ್ರ ಅವರು 'ವಖರ್' ಎಂಬ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯ ಪದ್ಯಗಳ ಸಂಗ್ರಹಕ್ಕಾಗಿ 2017 ಸರಸ್ವತಿ ಸಮ್ಮಾನ್ಗೆ ಆಯ್ಕೆಯಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಸಂಘಟನೆಯ ಕೆ.ಕೆ.ಬಿರ್ಲಾ ಫೌಂಡೇಶನ್ ಈ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ನೀಡಿದೆ. ಅದು ಹಿಂದಿ ಮತ್ತು ರಾಜಸ್ಥಾನಿ ಬರಹಗಾರರಿಗೆ ಹಿಂದಿ ಮತ್ತು ಬಿಹಾರಿ ಪುರಸ್ಕಾರಕ್ಕಾಗಿ ವ್ಯಾಸ್ ಸಮ್ಮಾನನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ದೇಶದಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ಇದು ಅತಿಹೆಚ್ಚು ಮಾನ್ಯತೆ ಪಡೆದಿದೆ ಮತ್ತು 15 ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿಯಷ್ಟು ಬೆಲೆಯ ಹಣವನ್ನು ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಹೊಂದಿದೆ.

Question 5

5. ಸಿಪತ್ ಸೂಪರ್ ಥರ್ಮಲ್ ಪವರ್ ಸ್ಟೇಷನ್ ಯಾವ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿದೆ?

A
ಪಂಜಾಬ್
B
ಕರ್ನಾಟಕ
C
ಛತ್ತೀಸ್ಗಢ್
D
ಅಸ್ಸಾಂ
Question 5 Explanation: 

ಛತ್ತೀಸ್ಗಢ್ ಸಿಪತ್ ಸೂಪರ್ ಥರ್ಮಲ್ ಪವರ್ ಸ್ಟೇಷನ್ ಛತ್ತೀಸ್ಗಢ್ನ ಬಿಲಾಸ್ಪುರ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಸಿಪಾಟ್ನಲ್ಲಿದೆ. ಇದನ್ನು ರಾಜೀವ್ ಗಾಂಧಿ ಸೂಪರ್ ಥರ್ಮಲ್ ಪವರ್ ಸ್ಟೇಷನ್ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಈ ಸ್ಥಾವರವು ಎನ್ಟಿಪಿಸಿಯ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಮೂಲದ ವಿದ್ಯುತ್ ಸ್ಥಾವರಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಸೌತ್ ಈಸ್ಟರ್ನ್ ಕೋಲ್ಫೀಲ್ಡ್ಸ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ನ ದಿಪಿಕ ಗಣಿಗಳಿಂದ ವಿದ್ಯುತ್ ಸ್ಥಾವರಕ್ಕೆ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ದೊರೆಯುತ್ತವೆ. ಯೋಜನೆಯು 2980 ಮೆವ್ಯಾದ ಅಳವಡಿಕೆಯ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

Question 6

7. 2018 ರ ಪರಾಗ್ವೆಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಯಾರು ಗೆದ್ದಿದ್ದಾರೆ?

A
ಜುವಾನ್ ಅಫಾರ
B
ಹೊರಾಸಿಯೊ ಕಾರ್ಟೆಸ್
C
ಮಾರಿಯೋ ಅಬ್ಡೊ ಬೆನಿಟೆಜ್
D
ಎಫೈನ್ ಅಲೆಗ್ರೆ
Question 6 Explanation: 

ಮಾರಿಯೋ ಅಬ್ಡೊ ಬೆನಿಟೆಜ್ ಆಡಳಿತ ಕೊಲೊರಾಡೋ ಪಕ್ಷಕ್ಕೆ ಸೇರಿದ ಮಾರಿಯೋ ಅಬ್ದುೊ ಬೆನಿಟೆಝ್ ಅವರು ಇರಾನ್ ಅಲೆಗ್ರೆ ಅವರನ್ನು ಸೋಲಿಸುವ ಮೂಲಕ ಪರಾಗ್ವೆಯ 2018 ರ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಗೆದ್ದಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು 46.46% ಮತಗಳಿಂದ ಗೆದ್ದಿದ್ದಾರೆ. ಹೊಸ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಮತ್ತು ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷರು ಆಗಸ್ಟ್ 15, 2018 ರಂದು ಅಧಿಕಾರ ವಹಿಸಲಿದ್ದಾರೆ.

Question 7

8. ಭಾರತದ ಮೊಟ್ಟಮೊದಲ ರಾಷ್ಟ್ರವ್ಯಾಪಿ ಆಹಾರ ಪುರಾತತ್ತ್ವ ಸಮ್ಮೇಳನ "ಆರ್ಕಿಯೊಬ್ರೋಮಾ" ಅನ್ನು ಯಾವ ನಗರವು ಆಯೋಜಿಸುತ್ತದೆ?

A
ಮುಂಬೈ
B
ನವದೆಹಲಿ
C
ಇಂದೋರ್
D
ಸುರಾ
Question 7 Explanation: 

ಮುಂಬೈ ಭಾರತದ ಮೊಟ್ಟಮೊದಲ ರಾಷ್ಟ್ರವ್ಯಾಪಿ ಆಹಾರ ಪುರಾತತ್ತ್ವ ಸಮ್ಮೇಳನ "ಆರ್ಕಿಯೊಬ್ರೋಮಾ" ಅನ್ನು ಮುಂಬೈಯಲ್ಲಿ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಪುರಾತತ್ತ್ವ ಶಾಸ್ತ್ರ, ಮಾನವಶಾಸ್ತ್ರ ಮತ್ತು ಸಮಾಜಶಾಸ್ತ್ರವನ್ನು ಮೇ 5 ರಿಂದ 6, 2018 ರ ವರೆಗೆ ಆಹಾರದ ಮಾನವಶಾಸ್ತ್ರ ಮತ್ತು ಸಮಾಜಶಾಸ್ತ್ರದ ಬಗ್ಗೆ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ರಾಷ್ಟ್ರದ ಸಭೆ ನಡೆಯಲಿದೆ. ಇತಿಹಾಸ, ಪುರಾತತ್ತ್ವ ಶಾಸ್ತ್ರ ಮತ್ತು ಸಮಾಜಶಾಸ್ತ್ರದ ದೃಷ್ಟಿಕೋನದಿಂದ ಆಹಾರವನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಚೌಕಟ್ಟನ್ನು ರಚಿಸಲಾಗಿದೆ.

Question 8

9. 2018ರ ಆಯುಷ್ಮನ್ ಭಾರತ್ ದಿನವನ್ನು ಯಾವಾಗ ಆಚರಿಸಲಾಯಿತು?

A
ಏಪ್ರಿಲ್ 27
B
ಏಪ್ರಿಲ್ 29
C
ಏಪ್ರಿಲ್ 28
D
ಏಪ್ರಿಲ್ 30
Question 8 Explanation: 

ಏಪ್ರಿಲ್ 30 ಆಯುಷ್ಮಾನ್ ಭಾರತ್ ದಿವಸ್ ಅನ್ನು ಏಪ್ರಿಲ್ 30 ರಂದು ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಆಚರಿಸಲಾಯಿತು. ಆಯುಷ್ಮಾನ್ ಭಾರತ್ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ದೇಶದ ದೂರದ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಸುಲಭವಾಗಿ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಮತ್ತು ಕೈಗೆಟುಕುವ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸೌಲಭ್ಯಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತದೆ. ಒಂದು ಫಲಾನುಭವಿಗೆ ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಯಾವುದೇ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಮತ್ತು ಖಾಸಗಿ ಎಂಪನೇಲ್ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಿಂದ ಹಣವಿಲ್ಲದ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

Question 9

10. 2018ರ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬೌದ್ಧ ಸಮ್ಮೇಳನವನ್ನು ಯಾವ ನಗರವು ಆಯೋಜಿಸಿದೆ?

A
ಲುಂಬಿನಿ
B
ಮುಂಬೈ
C
ರಾಜಸ್ಥಾನ
D
ಪಂಜಾಬ
Question 9 Explanation: 

ಲುಂಬಿನಿ ಏಪ್ರಿಲ್ 29 ರಂದು 2018 ರ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬೌದ್ಧ ಸಮ್ಮೇಳನವು ಗೌತಮ ಬುದ್ಧನ ಹುಟ್ಟಿದ ಸ್ಥಳವಾದ ಲುಂಬಿನಿ ಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯಿತು. ಇದನ್ನು 2562 ರ ಬುದ್ಧ ಜಯಂತಿ ಆಚರಣೆಯ ಅಂಗವಾಗಿ ಆಯೋಜಿಸಲಾಯಿತು.ಕಪಿಲವಸ್ತುವಿನ ರಾಜನಾಗಿದ್ದ ಶಾಕ್ಯ ವಂಶದ ದೊರೆ ಶುದ್ಧೋಧನನ ರಾಣಿ ಮಾಯಾದೇವಿಯು, ಬಸುರಿಯಾಗಿದ್ದಾಗ ತನ್ನ ತವರಿಗೆ ಹೋಗುವ ದಾರಿಯಲ್ಲಿ ಲುಂಬಿನೀ ವನದಲ್ಲಿ, ವೈಶಾಖ ಶುದ್ಧ ಪೂರ್ಣಿಮೆಯಂದು, ತೇಜೋವಂತನಾಗಿದ್ದ ಗಂಡು ಶಿಶುವಿಗೆ ಜನ್ಮ ಕೊಟ್ಟಳು. ‘ಸಿದ್ಧಾರ್ಥ’ ಎಂಬ ಹೆಸರಿನ ಈ ರಾಜಕುಮಾರನಿಗೆ ಸನ್ಯಾಸಿ ಯೋಗವಿದೆ ಎಂದು ಅರಿತುದದರಿಂದ, ಪ್ರಪಂಚದ ದು:ಖ, ಕಷ್ಟಗಳಾವುವೂ ಆತನ ಕಣ್ಣಿಗೆ ಬೀಳದಂತೆ ಶುದ್ಧೋಧನನನು ಎಚ್ಚರಿಕೆ ವಹಿಸಿದ್ದ. ಈಗಿನ ಲುಂಬಿನಿಯ ಪರಿಸರ ಸ್ವಚ್ಛವಾಗಿ ಉತ್ತಮ ನಿರ್ವಹಣೆಯಲ್ಲಿದೆ. ವಿಶಾಲವಾದ ಉದ್ಯಾನದ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ, ಶ್ವೇತವರ್ಣದ ಮಾಯಾದೇವಿಯ ಅರಮನೆ ಇದೆ. ಇದರ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿ ಆಕೆ ಬುದ್ಧನಿಗೆ ಜನ್ಮ ಕೊಟ್ಟ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಗಾಜಿನ ಚೌಕಟ್ಟನ್ನು ಹಾಕಿ ಇರಿಸಿದ್ದಾರೆ

Question 10

6. 2018ರ ಶಿರುಯಿ ಲಿಲಿ ಉತ್ಸವವನ್ನು ಯಾವ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಲಾಯಿತು?

A
ಮಿಜೋರಾಮ್
B
ಅಸ್ಸಾಂ
C
ಹಿಮಾಚಲ ಪ್ರದೇಶ
D
ಮಣಿಪುರ
Question 10 Explanation: 

ಮಣಿಪುರ 2018 ರ ಶಿರುಯಿ ಲಿಲಿ ಫೆಸ್ಟಿವಲ್ನ 2 ನೇ ಆವೃತ್ತಿ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಮಣಿಪುರದ ಉಖ್ರುಲ್ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಏಪ್ರಿಲ್ 28, 2018 ರಂದು ಮುಕ್ತಾಯವಾಗಿದೆ. ಈ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಮಣಿಪುರದ ಪ್ರವಾಸೋದ್ಯಮ ಇಲಾಖೆ ಪ್ರಾಯೋಜಿಸುತ್ತದೆ. ಅಳಿವಿನಂಚಿನಲ್ಲಿರುವ ಶಿರುಯಿ ಲಿಲಿ ಉಖ್ರುಲ್ ಜಿಲ್ಲೆಯನ್ನು ಮಣಿಪುರದಲ್ಲಿ ಪ್ರವಾಸಿ ತಾಣವಾಗಿ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಅರಣ್ಯನಾಶ ಮತ್ತು ಸುಸ್ಥಿರ ಪ್ರವಾಸೋದ್ಯಮ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಈ ಉತ್ಸವವು ಹೊಂದಿದೆ.

There are 10 questions to complete.

ಡೌನ್ಲೋಡ್ ಮಾಡಲು ನೀಲಿ ಬಟನ್ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ 

2 Responses to “ಸಾಮಾನ್ಯ ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಪ್ರಚಲಿತ ವಿದ್ಯಮಾನ ಕ್ವಿಜ್-ಏಪ್ರಿಲ್,28,29,2018”

  1. My number to get send me please important competitive exam to sending impartation please I requested

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.