Oops! It appears that you have disabled your Javascript. In order for you to see this page as it is meant to appear, we ask that you please re-enable your Javascript!

ಸಾಮಾನ್ಯ ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಪ್ರಚಲಿತ ವಿದ್ಯಮಾನ ಕ್ವಿಜ್-ಏಪ್ರಿಲ್,24,25,2018

ಕರ್ನಾಟಕ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ನಡೆಸಲಾಗುವ ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಾದ ಕೆ.ಎ.ಎಸ್(KAS), ಪಿಎಸ್ಐ (PSI), ಪಿಡಿಓ (PDO), ಎಫ್ ಡಿ ಎ (FDA), ಎಸ್ ಡಿ ಎ (SDA) ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಿಗೆ ಸಹಾಯವಾಗಲಿದೆ.

ಸಾಮಾನ್ಯ ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಪ್ರಚಲಿತ ವಿದ್ಯಮಾನ ಕ್ವಿಜ್ ಏಪ್ರಿಲ್-24-25, 2018

Question 1

1. ಸೈಬರ್ಸೆಕ್ಯೂರಿಟಿ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಿದ ಹೊಸ ಮಾಲ್ವೇರ್ನ ಹೆಸರೇನು?

A
ಸಪೋಶಿ
B
ರೀಪರ್
C
ಕೊಚ್ಚಿ
D
ಮಿ
Question 1 Explanation: 

ಸಪೋಶಿ ಸಪೋಶಿಎಂಬುದು ಸೈಬರ್ಸೆಕ್ಯೂರಿಟಿ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಿದ ಹೊಸ ಮಾಲ್ವೇರ್ ಆಗಿದೆ. ಇದು ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು 'ಬಾಟ್ಗಳು' ಆಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಮಾಲ್ವೇರ್ ಎಂಬುದು ಮ್ಯಾಲಿಶಿಯಸ್ ಸಾಫ್ಟ್ವೇರ್ ಎಂಬುದರ ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತ ರೂಪವಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಗಣಕದ ಮಾಲೀಕನ ಒಪ್ಪಿಗೆ ಇಲ್ಲದೇ ಆತನ ಗಣಕದ ಒಳಗೆ ಕದ್ದು ನುಸುಳುವಂತೆ ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕೆ ಹಾನಿಯೆಸಗುವಂತೆ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿರುವ ಒಂದು ತಂತ್ರಾಂಶವಾಗಿದೆ. ಈ ಪದಗುಚ್ಛವನ್ನು ಗಣಕ ವೃತ್ತಿನಿರತರು ಹಲವು ಬಗೆಯ ಹಗೆತನದ, ಗೊಂದಲಮಯ, ಅಥವಾ ಪೀಡಕ ತಂತ್ರಾಂಶ ಅಥವಾ ಪ್ರೊಗ್ರಾಮ್ ಕೋಡ್ ಇವುಗಳಿಗೆ ಉಪಯೋಗಿಸುವ ಸಾಮಾನ್ಯ ಹೆಸರಾಗಿದೆ "ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ವೈರಸ್" ಎನ್ನುವ ಈ ಶಬ್ಧವನ್ನು ಅನೇಕ ಸಲ ಎಲ್ಲ ಬಗೆಯ ಮಾಲ್ವೇರ್ ಅಲ್ಲದೇ ನಿಜವಾದ ವೈರಸ್ಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

Question 2

2. 'ವಸುಧೈವ ಕುಟುಂಬಕಂ' ನ ಎರಡು ದಿನಗಳ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸೆಮಿನಾರ್ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಎಲ್ಲಿ ನಡೆಯಿತು?

A
ಹೊಸ ದೆಹಲಿ
B
ಕೊಲ್ಕತ್ತಾ
C
) ಮುಂಬೈ
D
ಚೆನ್ನೈ
Question 2 Explanation: 

ಹೊಸ ದೆಹಲಿ ಎರಡು ದಿನಗಳ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸೆಮಿನಾರ್ 'ವಸುದೈವ ಕುಟುಂಬಕಂ' ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಹೊಸ ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯಿತು. ದೇಶೀಯ ಮೌಲ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ವೇದಗಳ ಬೋಧನೆಗಳು ಭಾರತವು ತನ್ನ ಕಳೆದುಹೋದ ವೈಭವವನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಮತ್ತು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ 'ವಿಶ್ವ ಗುರು' ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ತಲುಪಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಸಂದೇಶವನ್ನು ಹರಡಲು ಸೆಮಿನಾರ್ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ವಸುಧೈವ ಕುಟುಂಬಕಂ ಎನ್ನುವುದು ಹಿಂದೂ ಗ್ರಂಥಗಳಲ್ಲಿ ಮಹಾ ಉಪನಿಷತ್, ಅಂದರೆ 'ಪ್ರಪಂಚವು ಒಂದು ಕುಟುಂಬ' ಎಂಬ ಅರ್ಥದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಸಂಸ್ಕೃತ ಪದಗುಚ್ಛವಾಗಿದೆ.

Question 3

3. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಇದೇ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಯಾವ ನಗರದಲ್ಲಿ ಹೆಲಿ ಟ್ಯಾಕ್ಸಿ ಸೇವೆ ಆರಂಭವಾಗಿದೆ?

A
ಮುಂಬೈ
B
ದೆಹಲಿ
C
ಕೊಚ್ಚಿ
D
ಬೆಂಗಳೂರು
Question 3 Explanation: 

ಬೆಂಗಳೂರು ಸಿಲಿಕಾನ್ ಸಿಟಿಯ ಸಂಚಾರಿ ದಟ್ಟಣೆ ಸಮಸ್ಯೆ ತಪ್ಪಿಸಲು ಹಾಗೂ ಪ್ರಯಾಣ ಸಮಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಅನುಕೂಲವಾಗುವಂತೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಇದೇ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ ಹೆಲಿ ಟ್ಯಾಕ್ಸಿ ಸೇವೆ ಆರಂಭವಾಗಿದೆ.ಬಿಐಎಎಲ್(Bangalore International Airport Limited) ಕೊಚ್ಚಿ ಮೂಲದ ತುಂಬಿ ಏವಿಯೇಷನ್ ಸಂಸ್ಥೆಯೊಂದಿಗೆ ಒಪ್ಪಂದ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದು, ನಗರದಿಂದ 40 ಕಿ.ಮೀ. ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ದೇವನಹಳ್ಳಿಯ ಬೆಂಗಳೂರು ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣಕ್ಕೆ ಸಾರ್ವಜನಿಕೈಗೆ ಹೆಲಿಕಾಪ್ಟರ್(ಹೆಲಿಟ್ಯಾಕ್ಸಿ) ಸೇವೆ ಒದಗಿಸಲಿದೆ. ಕೆಂಪೇಗೌಡ ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣ ಹಾಗೂ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಸಿಟಿ ನಡುವೆ ಸೋಮವಾರದಿಂದ ಹೆಲಿಟ್ಯಾಕ್ಸಿ ಸೇವೆ ಆರಂಭಿಸಲಾಗಿದೆ. ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 6.30ಕ್ಕೆ, ಮಧ್ಯಾಹ್ನ 3.15ಕ್ಕೆ ಮತ್ತು ಸಂಜೆ 6 ಗಂಟೆಗೆ ಹೀಗೆ ದಿನಕ್ಕೆ ಮೂರು ಟ್ರಿಪ್ನಂತೆ ಈ ಸೇವೆ ಇರಲಿದ್ದು, ಏಕಕಾಲಕ್ಕೆ ಪೈಲೆಟ್ ಸೇರಿ 7 ಮಂದಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ. ಮುಂದಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಎಎಲ್ ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣಕ್ಕೂ ಸೇವೆಯನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸುವ ಯೋಜನೆಯಿದೆ ಎಂದು ತುಂಬಿ ಏವಿಯೇಷನ್ ಸಂಸ್ಥೆ ತಿಳಿಸಿದೆ.

Question 4

4. ವಿಶ್ವದ ಮೊದಲ ಕಾನೂನು ಟೆಂಡರ್ ಕ್ರಿಪ್ಟೋಕರೆನ್ಸಿಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವುದಾಗಿ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಯಾವ ದೇಶ ಘೋಷಿಸಿದೆ?

A
ಮಾರ್ಷಲ್ ದ್ವೀಪಗಳು
B
ಫಿಜಿ
C
ಸೊಲೊಮನ್ ದ್ವೀಪಗಳು
D
ಪಲಾವು
Question 4 Explanation: 

ಮಾರ್ಷಲ್ ದ್ವೀಪಗಳು ವಿಶ್ವದ ಮೊದಲ ಕಾನೂನು ಟೆಂಡರ್ ಕ್ರಿಪ್ಟೋಕರೆನ್ಸಿಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವುದಾಗಿ ಮಾರ್ಷಲ್ ದ್ವೀಪಗಳು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಘೋಷಿಸಿದ ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಿದೆ. ಈ ಕ್ರಿಪ್ಟೋಕರೆನ್ಸಿ ಎಂಬ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಗೆ ಕನಿಷ್ಠ ಎರಡು ದಶಕಗಳ ಇತಿಹಾಸವಿದೆ. 1998ರಲ್ಲಿ ವೀ ದಾಯ್ ಎಂಬ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಎಂಜನಿಯಿರ್ ಸೈಬರ್ಪಂಕ್ಸ್ ಎಂಬ ಇ-ಮೇಲ್ ಬಳಗದಲ್ಲಿ ಅನಾಮಿಕವಾಗಿ ನಿರ್ವಹಿಸಬಹುದಾದ, ಸಾಮುದಾಯಿಕ ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆ ಇರುವ ಡಿಜಿಟಲ್ ದುಡ್ಡಿನ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯೊಂದನ್ನು ಮಂಡಿಸಿದ್ದರು. ಈ ಹಣವನ್ನು ಅಂದು ಅವರು ‘ಬಿ-ಮನಿ’ ಎಂದು ಕರೆದಿದ್ದರು. ಇದು ಮೂರ್ತರೂಪ ಪಡೆದುಕೊಂಡದ್ದು 2009ರಲ್ಲಿ. ಜಪಾನಿನ ತಂತ್ರಜ್ಞ ಸತೋಷಿ ನಕಮೊಟೊ ಆ ಹೊತ್ತಿಗಾಗಲೇ ದೊಡ್ಡ ಗಾತ್ರದ ಡಿಜಿಟಲ್ ಕಡತಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವುದಕ್ಕೆ ಇದ್ದ ಪಿಯರ್ ಟು ಪಿಯರ್ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಿ ಹೊಸ ಬಗೆಯ ಡಿಜಿಟಲ್ ದುಡ್ಡೊಂದನ್ನು ನಿಜವಾಗಿಸಿ ಇದಕ್ಕೆ ಬಿಟ್ ಕಾಯಿನ್ ಎಂಬ ಹೆಸರಿಟ್ಟರು. ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ದುಡ್ಡಿನಷ್ಟೇ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಜಾಲದೊಳಗೆ ವ್ಯವಹರಿಸಬಹುದಾದ ಈ ಕ್ರಿಪ್ಟೋಕರೆನ್ಸಿಯ ಹಿಂದಿರುವ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ‘ಬ್ಲಾಕ್ ಚೈನ್’ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ.

Question 5

5. 2018 ಸೆಕ್ಯೂರ್ ಇಂಡಿಯಾ ಕಾನ್ಕ್ಲೇವ್ ಅನ್ನು ಯಾವ ನಗರವು ಆಯೋಜಿಸುತ್ತದೆ?

A
ಜೈಪುರ
B
ಇಂದೋರ್
C
ಇಂದೋರ್
D
ನವ ದೆಹಲಿ
Question 5 Explanation: 

ನವ ದೆಹಲಿ 2018 ರ ಏಪ್ರಿಲ್ 24 ರಂದು 2018 ರ ಸೆಕ್ಯೂರ್ ಇಂಡಿಯಾ ಕಾನ್ಕ್ಲೇವ್ ಹೊಸದಿಲ್ಲಿಯಲ್ಲಿ ಆರಂಭವಾಗಿದೆ. ಗ್ಲೋಬಲ್ ಕೌಂಟರ್ ಭಯೋತ್ಪಾದನೆ ಸಂಘಟನೆಯು ನ್ಯೂ ಇಂಡಿಯಾ: ಸೆಕ್ಯೂರ್ ಇಂಡಿಯಾ 2018 ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯವರು ಗಮನಹರಿಸಿದ್ದಾರೆ.

Question 6

6. 2018 ರ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪಂಚಾಯತ್ ರಾಜ್ ದಿನವನ್ನು (ಎನ್ಪಿಆರ್ಡಿ) ಯಾವ ದಿನದಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ?

A
ಏಪ್ರಿಲ್ 24
B
ಏಪ್ರಿಲ್ 22
C
) ಏಪ್ರಿಲ್ 21
D
ಏಪ್ರಿಲ್ 23
Question 6 Explanation: 

ಏಪ್ರಿಲ್ 24 ರಂದು ಪಂಚಾಯತ್ ರಾಜ್ ಸಚಿವಾಲಯವು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪಂಚಾಯತ್ ರಾಜ್ ದಿನವನ್ನು (ಎನ್ಪಿಆರ್ಡಿ) ಪ್ರತಿವರ್ಷ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ದಿನ 1993 ರಲ್ಲಿ, ಸಂವಿಧಾನ (73 ನೇ ತಿದ್ದುಪಡಿ) ಕಾಯ್ದೆ 1992 ರಲ್ಲಿ ಜಾರಿಗೆ ಬಂದಿತು. 1992 ರಿಂದ ಪಂಚಾಯತ್ ರಾಜ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು (ಗ್ರಾಮ ಸಮಿತಿ ನಿಯಮ), ಗ್ರಾಮ, ತಾಲೂಕು ಮತ್ತು ಜಿಲ್ಲಾ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಚುನಾಯಿತ ಸಭೆ ಅಥವಾ ಸಮಿತಿಗಳನ್ನು ರಚಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಮೂರು ಶ್ರೇಣಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಸಂವಿಧಾನ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ವಿಧ್ಯುಕ್ತಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ. ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿಯವರ ದೃಷ್ಟಿಯನ್ನು ಗಮನದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯ ಸ್ವಾಯತ್ತತೆಯನ್ನು ಸಮನ್ವಯಗೊಳಿಸುವ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ಭಾರತೀಯ ಸರ್ಕಾರಿ ಆಡಳಿತವು ಆಧುನಿಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ತರಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿತು. ಅತಿಯಾಗಿ ಕೇಂದ್ರೀಕೃತವಾದ ಆಡಳಿತವನ್ನು ವಿಕೇಂದ್ರೀಕೃತಗೊಳಿಸಿ ಕೆಳ ಹಂತದ ಸ್ಥಳೀಯ ವಿವಿಧ ಸಮಿತಿಗಳು ಆಡಳಿತ ನಡೆಸುವುದು. ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಪಂಚಾಯತ್ ಆಡಳಿತವನ್ನು ಭಾಗಶಃ ಆಧರಿಸಿರುತ್ತದೆ. ಜನರು ಗ್ರಾಮೀಣ ಭಾಗದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಅನುಷ್ಠಾನಗೊಳಿಸಲು ಸ್ಥಳೀಯ ಸರ್ಕಾರದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾಗವಹಿಸುವಿಕೆ ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಆದರೂ 2015 ರಲ್ಲೂ, ಭಾರತದ ಎಲ್ಲಾ ಅನುಷ್ಠಾನ ಉದ್ದೇಶಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ಗ್ರಾಮ ಅಥವಾ ಗುಂಪು ಹಳ್ಳಿಗಳ ಒಂದು ಗ್ರಾಪಂ, ಒಂದು ತಹಸಿಲ್ ಮಟ್ಟದ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ಮತ್ತು ಜಿಲ್ಲಾ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಜಿಲ್ಲಾ ಪಂಚಾಯತ್ ಇರುವಂತೆ ಮಾಡುವ ಯೋಜನೆ ಪೂರ್ಣಗೊಂಡಿಲ್ಲ.

Question 7

7. ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದ ಯಾವ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಗ್ರಾಮ ಸ್ವರಾಜ್ ಅಭಿಯಾನವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದಾರೆ?

A
ಜಬಲ್ಪುರ್
B
ಮಾಂಡ್ಲಾ
C
ಗ್ವಾಲಿಯ
D
ಇಂದೋರ್
Question 7 Explanation: 

ಮಾಂಡ್ಲಾ ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದ ಮಾಂಡ್ಲಾದಲ್ಲಿ ಬುಧವಾರ ನಡೆದ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಗ್ರಾಮೀಣ ಸ್ವರಾಜ್ ಅಭಿಯಾನಕ್ಕೆ ಚಾಲನೆ ನೀಡಿದರು. ಮುಂದಿನ ಐದು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಆದಿವಾಸಿಗಳ ಸಮಗ್ರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ದಿಕ್ಸೂಚಿಯೊಂದನ್ನು ಅವರು ಅನಾವರಣಗೊಳಿಸಿದರು. ಕೃಷಿ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಸ್ವಾವಲಂಬನೆ ಸಾಧಿಸಲು ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಪ್ರಯತ್ನಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸಿದ ಅವರು, ಗ್ರಾಮ ಪಂಚಾಯಿತಿಯ ಜನಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳು ನೀರಿನ ಸಂರಕ್ಷಣೆಗೆ ಗಮನ ನೀಡಬೇಕು ಮತ್ತು ಪ್ರತಿ ಹನಿ ನೀರನ್ನು ಸಂರಕ್ಷಿಸಬೇಕು ಎಂದರು. ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು ಆರ್ಥಿಕ ಒಳಗೊಳ್ಳುವಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಜನಧನ ಯೋಜನೆಯ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ ಕುರಿತು ಮಾತನಾಡಿದರು. ವನ ಜನಧನ ಯೋಜನೆಯು ಆದಿವಾಸಿಗಳ ಸಬಲೀಕರಣಕ್ಕೆ ಹಾಗೂ ಗೋಬರ್ ಧನ ಯೋಜನೆಯು ತ್ಯಾಜ್ಯವನ್ನು ಇಂಧನವಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸುವ ಮೂಲಕ ರೈತರನ್ನು ಸ್ವಾವಲಂಬಿಗಳನ್ನಾಗಿಸಲಿದೆ ಎಂದರು. ಗ್ರಾಮಗಳ ಬದಲಾವಣೆಯಿಂದ ದೇಶದ ಬದಲಾವಣೆ ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿದೆ ಎಂದ ಅವರು, ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರವು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಂಡ ಕ್ರಮಗಳಿಂದ ಮಹಿಳೆಯರ ಸುರಕ್ಷತೆಯು ಇನ್ನಷ್ಟು ಖಾತ್ರಿಗೊಳ್ಳಲಿದೆ ಎಂದರು.

Question 8

8. 1971ರ ಇಂಡೋ-ಪಾಕ್ ಯುದ್ಧದ ಹಿರಿಯ ಬ್ರಿಗೇಡಿಯರ್ ಫ್ರಾನ್ಸಿಸ್ ರೆಗಿಸ್ ಕಾಂಪೊಸ್ ನಿಧನರಾದರು. ಅವರು ಯಾವ ಭಾರತೀಯ ಸೈನ್ಯಪಡೆಗೆ ಸೇರಿದ್ದರು?

A
ಇಂಡಿಯನ್ ನೌಕಾಪಡೆ
B
ಇಂಡಿಯನ್ ಏರ್ ಫೋರ್ಸ್
C
ಇಂಡಿಯನ್ ಆರ್ಮಿ
D
ಇಂಡಿಯನ್ ಕೋಸ್ಟ್
Question 8 Explanation: 

ಇಂಡಿಯನ್ ಆರ್ಮಿ ಇಂಡೋ-ಪಾಕ್ 1971 ಯುದ್ಧದ ಹಿರಿಯ ಬ್ರಿಗೇಡಿಯರ್ ಫ್ರಾನ್ಸಿಸ್ ರೆಗಿಸ್ ಕಾಂಪೊಸ್, ವಿಎಸ್ಎಮ್, ಎವಿಎಸ್ಎಮ್, ಏಪ್ರಿಲ್ 23, 2018 ರಂದು ಸಿಕಂದರಾಬಾದ್ನಲ್ಲಿ ನಿಧನರಾದರು. 1971 ರ ಭಾರತ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಯುದ್ಧ ಭಾರತೀಯ ಸೇನೆಯ ಶೌರ್ಯ ಪರಾಕ್ರಮಗಳಿಗೆ ಹಿಡಿದಕನ್ನಡಿಯೆಂದರೆ ತಪ್ಪಾಗಲಾರದು. ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ಭಾರತ ಸೇನಾ ಪ್ರಾಬಲ್ಯವನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಪರಿಚಯಿಸಿದ ಯುದ್ಧ. ಈ ಯುದ್ಧ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಿಂದ ಪೂರ್ವ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು ಮುಕ್ತಗೊಳಿಸಿ, ವಿಶ್ವ ಭೂಪಟದಲ್ಲಿ ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶವೆಂಬ ಒಂದು ಹೊಸ ದೇಶವನ್ನೇ ಸೃಷ್ಟಿಸಿತು. ಅಂದಿನ ಪ್ರಧಾನಿ ಇಂದಿರಾ ಗಾಂಧಿ ಹಾಗೂ ಸೇನಾ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಫ್ರೀಲ್ಡ್ ಮಾರ್ಷಲ್ ಮಾನೆಕ್ ಷಾ ತೋರಿದ ದಿಟ್ಟತನ, ಭಾರತೀಯ ಸೇನೆಯ ಅಸೀಮ ಶೌರ್ಯ ಇಂದಿಗೂ ವಿಶ್ವದ ರಾಜಕೀಯದಲ್ಲಿ ಮಾಸದ ನೆನಪು. ಒಂದೇ ಮಾತಿನಲ್ಲಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ ಭಾರತ ತನ್ನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಇಡೀ ವಿಶ್ವಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ಸಂದೇಶ ರವಾನಿಸಿತ್ತು.

Question 9

9. 'ಸಾಗರ್ ಕವಾಚ್'ಎಂಬ ಕರಾವಳಿ ಭದ್ರತಾ ಅಭ್ಯಾಸವು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಯಾವ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ನಡೆಯಿತು?

A
ಆಂಧ್ರ ಪ್ರದೇಶ
B
ಕರ್ನಾಟಕ
C
ಕೇರಳ
D
ತಮಿಳುನಾಡು
Question 9 Explanation: 

ಕೇರಳ ಕರಾವಳಿ ಭದ್ರತಾ ಯಾಂತ್ರಿಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿನ ಲೋಪದೋಷಗಳನ್ನು ಬಲಪಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡಲು ಏಪ್ರಿಲ್ 24, 2018 ರಂದು ಕರಾವಳಿ ಭದ್ರತಾ ವ್ಯಾಯಾಮವಾದ 'ಸಾಗರ್ ಕವಾಚ್' ಕೇರಳ ತೀರದಲ್ಲಿ ನಡೆಯಿತು. ಭಾರತೀಯ ಕೋಸ್ಟ್ ಗಾರ್ಡ್ ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಭಾರತೀಯ ನೌಕಾಪಡೆ, ಕೋಸ್ಟಲ್ ಪೋಲಿಸ್ ಮತ್ತು ಮೆರೈನ್ ಎನ್ಫೋರ್ಸ್ಮೆಂಟ್ ವಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಇತರ ಭದ್ರತಾ ಪಾಲುದಾರರು 2 ದಿನಗಳ ವ್ಯಾಯಾಮದಲ್ಲಿ ಪಾಲ್ಗೊಂಡಿದ್ದರು.

Question 10

10. 2018 ಮಾಂಟೆ ಕಾರ್ಲೊ ಮಾಸ್ಟರ್ಸ್ ಟೆನ್ನಿಸ್ ಪಂದ್ಯಾವಳಿಯನ್ನು ಯಾರು ಗೆದ್ದಿದ್ದಾರೆ?

A
ಡಿಯಾಗೋ ಶ್ವಾರ್ಟ್ಜ್ಮನ್
B
ರಾಫೆಲ್ ನಡಾಲ್
C
ಗ್ರಿಗರ್ ಡಿಮಿಟ್ರೋವ್
D
ಮರಿನ್ ಸಿಲಿಕ್
Question 10 Explanation: 

ರಾಫೆಲ್ ನಡಾಲ್ ಸ್ಪ್ಯಾನಿಷ್ ವೃತ್ತಿಪರ ಟೆನ್ನಿಸ್ ಆಟಗಾರ ರಾಫೆಲ್ ನಡಾಲ್, 2018 ಮಾಂಟೆ-ಕಾರ್ಲೋ ಮಾಸ್ಟರ್ಸ್ ಟೆನ್ನಿಸ್ ಪಂದ್ಯಾವಳಿಯನ್ನು ಫೈನಲ್ನಲ್ಲಿ ಕೀಯಿ ನಿಶಿಕೊರಿ ಅವರನ್ನು 6-3, 6-2 ಅಂತರದಿಂದ ಫ್ರಾನ್ಸ್ನ ರೋಕ್ಬ್ರೂನ್-ಕ್ಯಾಪ್-ಮಾರ್ಟಿನ್ ರನ್ನು ಸೋಲಿಸಿದ್ದರು. ಇದರೊಂದಿಗೆ, ಓಪನ್ ಯುಗದಲ್ಲಿ ಅವರ 76 ನೇ ಎಟಿಪಿ ಟೂರ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು 11 ಬಾರಿ ಒಂದೇ ಪಂದ್ಯಾವಳಿಯಲ್ಲಿ ಗೆದ್ದ ಮೊದಲ ವ್ಯಕ್ತಿ ಎನಿಸಿಕೊಂಡರು.

There are 10 questions to complete.

ಡೌನ್ಲೋಡ್ ಮಾಡಲು ನೀಲಿ ಬಟನ್ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ 

2 Responses to “ಸಾಮಾನ್ಯ ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಪ್ರಚಲಿತ ವಿದ್ಯಮಾನ ಕ್ವಿಜ್-ಏಪ್ರಿಲ್,24,25,2018”

  1. DEVAPPA says:

    Very good

  2. Megharaja.s says:

    Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.