Oops! It appears that you have disabled your Javascript. In order for you to see this page as it is meant to appear, we ask that you please re-enable your Javascript!

ಸಾಮಾನ್ಯ ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಪ್ರಚಲಿತ ವಿದ್ಯಮಾನ ಕ್ವಿಜ್-ಜನವರಿ,28,29,2018

ಕರ್ನಾಟಕ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ನಡೆಸಲಾಗುವ ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಾದ ಕೆ.ಎ.ಎಸ್(KAS), ಪಿಎಸ್ಐ (PSI), ಪಿಡಿಓ (PDO), ಎಫ್ ಡಿ ಎ (FDA), ಎಸ್ ಡಿ ಎ (SDA) ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಿಗೆ ಸಹಾಯವಾಗಲಿದೆ.

ಸಾಮಾನ್ಯ ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಪ್ರಚಲಿತ ವಿದ್ಯಮಾನ ಕ್ವಿಜ್-ಜನವರಿ,28,29,2018

Question 1

1. ಹೆಣ್ಣು ಮಗುವಿನ ಶಿಕ್ಷಣದ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವ CABE ಉಪ ಸಮಿತಿಯು ಪಿಜಿ(PG) ಮಟ್ಟದ ವರೆಗೆ ಉಚಿತ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಿದೆ?

A
ನೀರಾ ಯಾದವ್ ಸಮಿತಿ
B
ಹಿಮಂತ ಶರ್ಮಾ ಸಮಿತಿ
C
ಪ್ರಕಾಶ್ ಜಾವಡೆಕರ್ ಸಮಿತಿ
D
ಕಡಿಯಂ ಶ್ರೀಹಾರಿ ಸಮಿತಿ
Question 1 Explanation: 

ಕಡಿಯಂ ಶ್ರೀಹಾರಿ ಸಮಿತಿ ಬಾಲಕಿಯರ ಶಿಕ್ಷಣದ ಕೇಂದ್ರ ಸಲಹಾ ಮಂಡಳಿ (Central Advisory Board of Education(CABE))ಯ ಉಪ-ಸಮಿತಿಯು ದೇಶದಾದ್ಯಂತ ಸ್ನಾತಕೋತ್ತರ ಹಂತದವರೆಗೆ ಉಚಿತ ಮತ್ತು ಕಡ್ಡಾಯ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ. SC ಮತ್ತು ST ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ವಿಶೇಷ ವಸತಿ ಪದವಿ ಕಾಲೇಜುಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಸಮಿತಿಯು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುತ್ತದೆ ಜೊತೆಗೆ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ನೈರ್ಮಲ್ಯ ಕಿಟ್ಗಳನ್ನು ಬಾಲಕಿಯರಿಗೆ ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಎಲ್ಲಾ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಈಗಾಗಲೇ ತೆಲಂಗಾಣದಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಅಳವಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಶಾಲೆಗಳು, ಶೌಚಾಲಯಗಳು, ನಿರ್ವಹಣೆ, ಸುರಕ್ಷತೆ ಕ್ರಮಗಳು ಮತ್ತು ವಿದ್ಯುತ್ ಸರಬರಾಜು ಮುಂತಾದ ಮೂಲಭೂತ ಸೌಕರ್ಯಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುವುದರ ಜೊತೆಗೆ ಹದಿಹರೆಯದ ಬಾಲಕಿಯರ ಸಲಹೆಗಾರರನ್ನು ನೇಮಕ ಮಾಡಲು ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಶಾಲೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಸಹ ಸಮಿತಿಯು ಬಯಸಿದೆ.

Question 2

2. ರೈಲ್ವೆ ಸಚಿವಾಲಯ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಸರಕು ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕರಿಗೆ ಯಾವ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಅನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದೆ?

A
SFOORTI ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್
B
SKOORTI ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್
C
SMOORTI ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್
D
SNOORTI ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್
Question 2 Explanation: 

SFOORTI ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಸಂಚಾರ ಹರಿವುಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಸರಕು ಸಾಗಣೆ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯನ್ನು ಯೋಜಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಪ್ರಮುಖ ಡಿಜಿಟಲ್ ಉಪಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ರೈಲ್ವೆ ಸಚಿವಾಲಯವು ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಸರಕು ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ಆಪ್ಟಿಮೈಸೇಶನ್ ಮತ್ತು ರಿಯಲ್ ಟೈಮ್ ಇನ್ಫಾರ್ಮೇಶನ್ (SFOORTI)ಎಂಬ ಸರಕು ನಿರ್ವಾಹಕರ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಅನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದೆ. ಈ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಭೌಗೋಳಿಕ ಮಾಹಿತಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆ (ಜಿಐಎಸ್)ಯ ವೀಕ್ಷಣೆಗಳು ಮತ್ತು ಡ್ಯಾಶ್ಬೋರ್ಡ್ ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಸರಕು ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡುವ ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ.

Question 3

3. ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ಯಾವ ನದಿಯ ಮೇಲೆ ಯುರಿ (Uri) ಅಣೆಕಟ್ಟು ಇದೆ?

A
ಬಿಯಾಸ್ ನದಿ
B
ರವಿ ನದಿ
C
ಚೆನಾಬ್ ನದಿ
D
ಝೀಲಂ ನದಿ
Question 3 Explanation: 

ಝೀಲಂ ನದಿ ಯುರಿ ಅಣೆಕಟ್ಟು , ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರದ ಬಾರಾಮುಲಾ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಯುರಿ ಸಮೀಪದ ಝೀಲಂ ನದಿಯ ಮೇಲೆ 480 ಮೆವ್ಯಾ ಜಲವಿದ್ಯುತ್ ಶಕ್ತಿ ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ಕೇಂದ್ರವಾಗಿದೆ. ಇದು ಭಾರತ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ನಡುವಿನ ವಾಸ್ತವ ಗಡಿರೇಖೆಯ ಹತ್ತಿರದಲ್ಲಿದೆ. ಈ ನಿಲ್ದಾಣವನ್ನು 10 ಕಿ.ಮೀ. ಸುರಂಗದೊಂದಿಗೆ ಬೆಟ್ಟದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ.

Question 4

4. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಯೂತ್ ಡೇ (NYD) ಯನ್ನು ಯಾವ ದಿನದಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ?

A
ಜನವರಿ 13
B
ಜನವರಿ 11
C
ಜನವರಿ 12
D
ಜನವರಿ 14
Question 4 Explanation: 

ಜನವರಿ 12 ಸಾಮಾಜಿಕ ಸುಧಾರಣಾಧಿಕಾರಿ, ತತ್ವಜ್ಞಾನಿ ಮತ್ತು ಚಿಂತಕ ಸ್ವಾಮಿ ವಿವೇಕಾನಂದ ಅವರ 155 ನೇ ಜನ್ಮ ವಾರ್ಷಿಕೋತ್ಸವವನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಜನವರಿ 12 ರಂದು ನ್ಯಾಷನಲ್ ಯೂತ್ ಡೇ (NYD) ಯನ್ನು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮದ ಪುನರುಜ್ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಅವರು ಪ್ರಮುಖ ಶಕ್ತಿಯಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಲ್ಪಟ್ಟರು ಮತ್ತು 19 ನೇ ಶತಮಾನದ ಉತ್ತರಾರ್ಧದಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ವಿಶ್ವ ಧರ್ಮದ ಸ್ಥಾನಮಾನವನ್ನು ತಂದುಕೊಟ್ಟರು.

Question 5

5. ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ವಿಸ್ತರಣೆಯ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ, ಜನರು ಕಾಯಿದೆಯ ಪ್ರಾತಿನಿಧ್ಯಕ್ಕೆ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸಲು ಚುನಾವಣಾ ಆಯೋಗವು(EC)ಯು ಯಾವ ಸಮಿತಿಯನ್ನು ರಚಿಸಿದೆ?

A
ಉಮೇಶ್ ಸಿನ್ಹಾ ಸಮಿತಿ
B
ನಿಲೇಶ್ ಗುಪ್ತಾ ಸಮಿತಿ
C
ಪುಖ್ರಾಜ್ ಕುಕ್ರೆಜಾ ಸಮಿತಿ
D
ಎನ್ ಕೆ ಸಿಂಗ್ ಸಮಿತಿ
Question 5 Explanation: 

ಉಮೇಶ್ ಸಿನ್ಹಾ ಸಮಿತಿ ಸೋಷಿಯಲ್ ಮೀಡಿಯಾ ವಿಸ್ತರಣೆಯ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ಜನರ ಪ್ರಾತಿನಿಧ್ಯದ ಸೆಕ್ಷನ್ 126 ರ ಬದಲಾವಣೆಗೆ ಸಲಹೆ ನೀಡುವಂತೆ ಚುನಾವಣಾ ಆಯೋಗ (EC)ಯು 14 ಸದಸ್ಯರ ಸಮಿತಿಯನ್ನು ರಚಿಸಿದೆ. ಕಳೆದ 48 ಗಂಟೆಗಳ ಮತದಾನದಲ್ಲಿ ಚುನಾವಣಾ ಪ್ರಚಾರವನ್ನು ಆಕ್ಟ್ ನಿಷೇಧಿಸಿದೆ. ಹಿರಿಯ ಉಪ ಚುನಾವಣಾ ಆಯುಕ್ತ ಉಮೇಶ್ ಸಿನ್ಹಾ ನೇತೃತ್ವದ ಸಮಿತಿಯು ಮೌನ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಚುನಾವಣಾ ಕಾನೂನು ಮತ್ತು ಮಾದರಿಯ ನೀತಿ ಸಂಹಿತೆಗಳಿಗೆ ಮಾರ್ಪಾಡುಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

Question 6

6. 2018 ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಹಿಳಾ ಬಾಕ್ಸಿಂಗ್ ಚಾಂಪಿಯನ್ಷಿಪ್ನಲ್ಲಿ ಈ ಕೆಳಗಿನ ಯಾವ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಸರ್ಜುಬಾಲಾ ದೇವಿ ಚಿನ್ನದ ಪದಕವನ್ನು ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ?

A
57 ಕೆಜಿ ವಿಭಾಗ
B
62 ಕೆಜಿ ವಿಭಾಗ
C
54 ಕೆಜಿ ವಿಭಾಗ
D
48 ಕೆಜಿ ವಿಭಾಗ
Question 6 Explanation: 

48 ಕೆಜಿ ವರ್ಗ ಮಣಿಪುರವನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುವ ಮಾಜಿ ವಿಶ್ವ ಬೆಳ್ಳಿ ಪದಕ ವಿಜೇತ ಸರ್ಜುಬಾಲಾ ದೇವಿ ಅವರು 2018 ರ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಹಿಳಾ ಬಾಕ್ಸಿಂಗ್ ಚಾಂಪಿಯನ್ಶಿಪ್ನಲ್ಲಿ 48 ಕೆಜಿ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಚಿನ್ನವನ್ನು ಜನವರಿ 13 ರಂದು ರೋಹಟಕ್ನಲ್ಲಿ ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ. ಆಲ್ ಇಂಡಿಯಾ ಪೋಲಿಸ್ ಅನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುವ ಮಾಜಿ ವಿಶ್ವ ಮತ್ತು ಏಷ್ಯನ್ ಚಾಂಪಿಯನ್ ಎಲ್ ಸರಿತಾ ದೇವಿ, ಎಐಪಿ 60 ಕೆಜಿ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಚಿನ್ನದ ಪದಕವನ್ನು ಪಡೆದರು.

Question 7

7. ಯಾರಿಗೆ ಜನಕವಿ ಪಿ ಸಾವ್ಲಾರಾಮ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ನೀಡಿ ಗೌರವಿಸಲಾಯಿತು?

A
ಜೈಶ್ರೀ ಟಿ
B
ವಿಶ್ವಾಸ್ ಪಾಟೀಲ್
C
ಮೀನಾಕ್ಷಿ ಶಿಂಧೆ
D
ಸುಧೀರ್ ದಲ್ವಿ
Question 7 Explanation: 

ಸುಧೀರ್ ದಲ್ವಿ ನಟ ಸುಧೀರ್ ದಲ್ವಿ ಅವರಿಗೆ ಜನವರಿ 13, 2018 ರಂದು ಮುಂಬೈಯಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಜನಕವಿ ಪಿ ಸಾವ್ಲಾರಾಮ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ನೀಡಿ ಗೌರವಿಸಲಾಯಿತು. ಥಾಣೆ ಮುನ್ಸಿಪಲ್ ಕಾರ್ಪೋರೇಷನ್ ಮತ್ತು ಜನಕವಿ ಪಿ ಸಾವ್ಲಾರಾಮ ಕಲಾ ಸಮಿತಿಯಿಂದ ಈ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ಜಂಟಿಯಾಗಿ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಪ್ರಸಿದ್ಧ ನರ್ತಕಿ ಜೈರೀ ಟಿ ಅವರು ಗಂಗಾ ಜಮುನಾ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ನೀಡಿದರು, ಇದು ಸಾಲಾರಾಮ್ ಬರೆದ ಜನಪ್ರಿಯ ಹಾಡಿನ ಸ್ಮರಣೆಗಾಗಿ ಸ್ಥಾಪಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿತು. ರಾಮನಂದ ಸಾಗರ್ ಅವರ ಟಿವಿ ಸರಣಿಯ "ರಾಮಾಯನ್" ನಲ್ಲಿ ಗುರು ವಶಿಷ್ಠವನ್ನು ಅಭಿನಯಿಸಲು ಡಾಲ್ವಿ ಮೊದಲಿಗೆ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ ಪಡೆದರು. ಅವರು ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಟಿವಿ ಪ್ರದರ್ಶನ "ಕ್ಯೂಂಕಿ ಸಾಸ್ ಭಿ ಕಭಿ ಬಹು ಥಿ" ಮತ್ತು ಇತರ ಹಿಂದಿ ಧಾರಾವಾಹಿಯಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

Question 8

8. ಕೇರಳ ಮೇರಿಟೈಮ್ ಬೋರ್ಡ್ (ಕೆ.ಎಂ.ಬಿ) ಯ ಹೊಸ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ನೇಮಕಗೊಂಡವರು ಯಾರು?

A
ಪ್ರಕಾಶ್ ಅಯ್ಯರ್
B
ಎಂ.ಎ. ಆಸಿಫ್
C
ಎಂ.ಪಿ. ಶಿಬು
D
ವಿ ಜೆ ಮ್ಯಾಥ್ಯೂ
Question 8 Explanation: 

ವಿ ಜೆ ಮ್ಯಾಥ್ಯೂ ವಿ ಜೆ ಮ್ಯಾಥ್ಯೂ ಅವರು ಕೇರಳದ ಮ್ಯಾರಿಟೈಮ್ ಬೋರ್ಡ್ (ಕೆ.ಎಂ.ಬಿ) ಯ ಹೊಸ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ನೇಮಕಗೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ವಿಝಿಂಜಿಂ ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಶನಲ್ ಸೀಪೋರ್ಟ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ ಮತ್ತು ಇಂಡಿಯನ್ ಮ್ಯಾರಿಟೈಮ್ ಅಸೋಸಿಯೇಷನ್(ಐಎಂಎ)ನ ಸಹ-ಅಧ್ಯಕ್ಷರಿಗೆ ಮಾಥ್ಯೂ ಅವರು ಕಾನೂನು ಸಲಹೆಗಾರರಾಗಿದ್ದಾರೆ.

Question 9

9. ಚುಟಾಕ್ ಜಲವಿದ್ಯುತ್ ಸ್ಥಾವರವು ಯಾವ ರಾಜ್ಯ ದಲ್ಲಿದೆ?

A
ಜಮ್ಮು & ಕಾಶ್ಮೀರ
B
ಪುದುಚೆರಿ
C
ಒಡಿಶಾ
D
ಕರ್ನಾಟಕ
Question 9 Explanation: 

ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರ ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರದ ಕಾರ್ಗಿಲ್ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ 44 ಮೆವ್ಯಾ ಚುಟಾಕ್ ಹೈಡ್ರೊಎಲೆಕ್ಟ್ರಿಕ್ ಪ್ಲಾಂಟ್ ಇದೆ. ಅಣೆಕಟ್ಟು ಸೈಟ್ ಕಾರ್ಝಿಲ್ನ 14 ಕಿ.ಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ಸರ್ಝೆ ಬಳಿ ಇದೆ. ಈ ಯೋಜನೆಯು ಸುರು ನದಿಯ ಮೇಲಿನ ರನ್-ಆಫ್-ನದಿಯ ಯೋಜನೆಯಾಗಿದ್ದು, 44 MW (4 x 11 MW) ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

Question 10

10. ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಸ್ಕೃತ ಮಹೋತ್ಸವ (RSM) ನ 7 ನೇ ಆವೃತ್ತಿಗೆ ಯಾವ ರಾಜ್ಯವು ಆತಿಥ್ಯ ವಹಿಸಿದೆ?

A
ಛತ್ತೀಸ್ ಘಡ್
B
ಕರ್ನಾಟಕ
C
ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ
D
ಕೇರಳ
Question 10 Explanation: 

ಕರ್ನಾಟಕ ಏಕ್ ಭಾರತ್ ಶ್ರೇಷ್ಠ ಭಾರತ ಮಾತೃಕೆಯಡಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಸ್ಕೃತ ಮಹೋತ್ಸವ (ಆರ್ಎಸ್ಎಮ್) ನ 7 ನೇ ಆವೃತ್ತಿ ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಜನವರಿ 14, 2018 ರಂದು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಿದೆ. ಈ ತಿಂಗಳ 20ರ ತನಕ ಸಂಸ್ಕೃತಿ ಸಚಿವಾಲಯ ಆಯೋಜಿಸಿದ ಈವೆಂಟ್ ಮುಂದುವರಿಯಲಿದೆ. ಈ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ಮತ್ತು ಜಾನಪದ, ಸಂಗೀತ ಮತ್ತು ನೃತ್ಯ, ರಂಗಮಂದಿರದಿಂದ ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ದೃಶ್ಯ ಕಲೆಗಳಿಂದ ಕಲಾ ಪ್ರಕಾರಗಳ ಸಮೃದ್ಧಿಯನ್ನು ಒಳಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅಧಿಕೃತ ಪ್ರಕಟಣೆ ತಿಳಿಸಿದೆ. ಪರಸ್ಪರ ಅರ್ಥ ಮತ್ತು ಬಂಧವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ವಿವಿಧ ರಾಜ್ಯಗಳ ಜನರ ನಡುವೆ ನಿಶ್ಚಿತಾರ್ಥವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು 2017 ರಲ್ಲಿ ಎಕ್ ಭಾರತ್ ಶ್ರೇಷ್ಠ ಭಾರತ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಯಿತು. ದೇಶದ ಜಾಗತಿಕ ಉತ್ಪಾದನಾ ಹಬ್ ಮತ್ತು ಕೀ ಎನಾಬ್ಲರ್ಗಳನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಮತ್ತು 2017 ರಲ್ಲಿ ಮೂಲಭೂತ ಸೌಕರ್ಯಗಳಲ್ಲಿ 59 ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರ್ ಹೂಡಿಕೆಯ ಘೋಷಣೆಯೊಂದಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಿದ ಆರ್ಥಿಕತೆಯತ್ತ ಸಾಗಲು ಮಹತ್ವದ ತಳ್ಳುವಿಕೆಯನ್ನು ಮಾಡಲು ಸರ್ಕಾರದ 'ಮೇಕ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾ' ಉಪಕ್ರಮವನ್ನು ಗಮನಿಸಿತ್ತು.

There are 10 questions to complete.

ಡೌನ್ಲೋಡ್ ಮಾಡಲು ನೀಲಿ ಬಟನ್ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ 

2 Responses to “ಸಾಮಾನ್ಯ ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಪ್ರಚಲಿತ ವಿದ್ಯಮಾನ ಕ್ವಿಜ್-ಜನವರಿ,28,29,2018”

  1. Gayathri says:

    Super

  2. Soundarya v.k says:

    Super

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.